หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้ง FontForge บน Windows  (อ่าน 116029 ครั้ง)
ลงแล้วฮะ มาเป็นกรอบดำๆ กะฉามเหลี่ยมเอียงเขียวๆๆ ป่ะฮะ ปลื้ม

ลงแล้วก็ทำตามที่ผมโพสท์ก่อนหน้านั้นครับ..

สงสัยจะยาวเดี๋ยวรอออนก่อนก็แล้วกัน  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ฮะ
ถ้าไม่ได้ยังไงถามมาได้เลยนะครับ เอาใจช่วย  (แจ๋ว แจ๋ว)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ยากจังเลย
ขออาศัยหน่อย
ผมติดเต้งและดาวน์โหลดมาแล้ว พอพิมพิ์ bunzip2 มันจะขึ้นว่า
bunzip2=can't open input file f:no such file or directory
พิมพ์ f แล้วต้องกดที่แป้น Tab ด้วยนะครับ

อธิบายอีกทีก็คือ f ก็คือตัวอักษรแรกของแพคเกจ fontforge ซึ่งชื่อเต็มมันยาวให้พิมพ์ f แล้วกด Tab มันก็จะขึ้นชื่อเต็มให้เลย แต่ถ้าเราจะพิมพ์เอาก็ได้

จากข้อความที่ขึ้นมา ความหมายก็คือ ไม่มีไฟล์หรือไดเรคทอรี่ f ก็เลยทำอะไรไม่ได้ไงครับ

ลองดูใหม่นะครับ ไม่ได้ยังไงถามมาไ้ด้เลยครับ มีคนอยากใช้ Fontforge นี่ผมจะดีใจมาก ๆ เลยครับ  ปลื้ม

คือมันเป็นเรื่องสำคัญเหมือนกันนะครับ ในขณะที่คนทำฟอนท์เรียกร้องลิขสิทธิ์ แต่ดันละเมิดลิขสิทธิ์เสียเอง มันก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน ไม่ได้ว่าใครน่ะครับ ว่าตัวเอง  ฮี่...

NP Freedom
ติดตั้งแล้ว แต่พอพิมพ์ startx มันว่า command not found จะต้องทำอย่าไรต่อไปคะ
ตอนโหลด Cygwin ต้องเลือกแพคเกจตามที่บอกนะครับ โดยเฉพาะ x11 นี่ขาดไม่ได้เลย

ถ้าจะเอาแบบติดตั้งได้เลย หาลินุกซ์มาติดตั้งอีกตัวคู่กับวินก็ได้ครับ Fontforge จะติดตั้งได้เลยบนลินุกซ์ ..

NP Freedom
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 16:23 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

ตัว Cygwin ตัวเต็ม ๆ นี่มากกว่า 500 mb มั้งถ้าจำไม่ผิด ถ้าโหลดหมดคงไม่ไหว เราจึงจำเป็นต้องเลือกแพคเกจที่จำเป็นสำหรับรัน fontforge ได้ ซึ่งก็มี 2 แบบตามที่ได้แนะนำไปแล้ว

แสดงว่าตอนเลือกไม่ได้เลือกแพคเกจ x11 ด้วย โหลดใหม่แล้วลงทับไปเลยครับ ถ้าเน็ต hispeed เลือกตามนี้เลยครับ กดตรง Default ให้เป็น Install ครับ ซึ่งไฟล์ก็ค่อนข้างใหญ่เอกการเหมือนกัน  ฮือๆ~

[/img]

อีกวิธีไม่ต้องใช้ Cygwin (รันบนลินุกซ์)

แบ่งพื้นที่ฮาร์ดดิสก์แล้วลงลินุกซ์ (Ubuntu  ก็ได้) แล้วค่อยลง Fontforge ยิ่งถ้าเป็น Ubuntu นี่ถ้าเราจะติดตั้งมันจะโหลดให้พร้อมติดตั้งเสร็จ  เจ๋ง

NP Freedom
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 16:23 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

ไม่ต้องเกรงใจครับ ถ้าเป็นเพื่อนเรา  (อิอิ)

ลองติดต่อยักษ์ดูครับ อาจจะโหลดแล้วไรท์แจก  ยิ้มน่ารัก

NP Freedom
จริงๆลุงพลก็ไร้ท์แจกนะครับ

ตอนนั้นลุงยังส่งมาให้ผมเลย  ฮิ้ววว
เฮียเอ้กับทิดแอนส่งมาให้ผมอีกที ผมเลยส่งต่อไง  ฮี่...

NP Freedom
อ้าวเหรอครับ  ฮิ้ววว
สองคนนั่นก็รับต่อมาจากเฮียมิตรใช่มั้ยครับ

สรุปเฮียมิตรจะไร้ท์ส่งไปให้เองครับ  ฮิ้ววว

แนะนำครับ ใช้ฟอนต์แล็บคุกเวอร์ชั่นไปพลางๆก่อน ถ้าไม่ได้มีจุดประสงค์จะหัดใช้ FF หรืออย่างอื่นนะครับ  ฮิ้ววว
ครับ ติดต่อเฮียมิตรได้เลย ตามนั้น  แป่ว

NP Freedom
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10