หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้ง FontForge บน Windows  (อ่าน 116050 ครั้ง)
ตัว cygwin ที่ผมโหลดมาประมาณ 300 กว่าเม็ก แล้วก็ใช้ได้ดี ใครอยากได้ทิ้งอีแมว หรือ pm มาก็ได้ ผมแบ่งเป็นไฟล์ ๆ ละประมาณ 10 เม็ก เดี๋ยวส่งไปให้ครับ จะได้ทยอยโหลดเอา

ป.ล.เป็นพวก gmail นะครับ จะแจ่ม  (อิอิ)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
 ฮิ้ววว/

exabliss@gmail.com

<3.
พอพิมพ์  xinit กด enter  แล้วมานขึ้นมาว่า command not found
เอางี้ตัว cygwin ทิ้งเมล์ไว้ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมส่งไปให้ 300 กว่าเมก  ฮือๆ~

หรือลง linux จะติดตั้งได้เลย  หน้ามึน

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
อยากจะช่วยเฮียพลตอบนะครับ
แต่ hdd ไม่มีที่ว่างพอจะทำอะไรทั้งนั้น เหลือไม่ถึงกิ๊ก  ฮือๆ~

Today you , Tomorrow me.
อยากจะช่วยเฮียพลตอบนะครับ
แต่ hdd ไม่มีที่ว่างพอจะทำอะไรทั้งนั้น เหลือไม่ถึงกิ๊ก  ฮือๆ~
ไม่เป็นไรครับ   (เหงื่อแตกพลั่ก)

NP Freedom
อยากทราบว่าเราจะรันโปรแกรม C++ในCygwin ยังไงหรอ มะเคยใช้ งง
อยากทราบว่าเราจะรันโปรแกรม C++ในCygwin ยังไงหรอ มะเคยใช้ งง
หมายถึงจะเอา source มารันเหรอครับ  งง

Cygwin ไม่ใช่ตัวแปลภาษา หรือ Compiler นะครับ

หรือว่าผมไม่เข้าใจคำถาม  หน้ามึน

โค้ด:
What Is Cygwin?
# Cygwin is a Linux-like environment for Windows. It consists of two parts:
A DLL (cygwin1.dll) which acts as a Linux API emulation layer providing substantial Linux API functionality.
 A collection of tools, which provide Linux look and feel.

The Cygwin DLL works with all non-beta, non "release candidate", ix86 32 bit versions of
Windows since Windows 95, with the exception of Windows CE.

What Isn't Cygwin?
# Cygwin is not a way to run native linux apps on Windows.
You have to rebuild your application from source if you want it to run on Windows.
# Cygwin is not a way to magically make native Windows apps aware of UNIX ® functionality, like signals, ptys, etc.
Again, you need to build your apps from source if you want to take advantage of Cygwin functionality.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2006, 22:48 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
ถ้ามันขึ้นอย่างงี้ล่ะคะ  ทามม่ายเปง งงจาตายแว้ว

แล้วถ้ามันเปงอย่างนี้ล่ะคะ อยากทำฟอนต์มาก แต่แค่โหลดโปรแกรมยังไม่ได้เลยอ้ะ
ทำมาเดือนนึงแล้วครับ ยังทำไม่เลย เลยสมัครมาถามว่ามีวิธีง่ายกว่านี้รึไมครับอย่างไร (เหงื่อแตกพลั่ก)
ทำให้ข้อความอยู่นิ่งๆ ครับ แล้วจะ(อ่าน)ง่ายกว่านี้

Today you , Tomorrow me.
ต้องทำทีละคำสั่งนะครับ คำสั่ง ls ก็เหมือนกับคำสั่ง dir ใน dos ไงครับ ใช้แทนกันก็ได้ พิมพ์ ls แล้วกด Enter ก็เพื่อที่จะดูว่าใน directory ที่เราอยู่ตอนนี้มีอะไรบ้าง

ส่วน bunzip2 fontforge เฉย ๆ ไม่ได้นะครับ ถ้าจะพิมพ์ต้องพิมพ์ให้เต็ม เช่น fontforge_cygwin-20060715.tar หรือพิมพ์แค่ bunzip2 f แล้วกด Tab เอามันก็จะขึ้นชื่อเต็มให้เลย

ผมลำดับขั้นตอนให้อีกที

1. โหลด cygwin เลือกแพคเกจตามที่บอก
2. ติดตั้ง cygwin เช่นผมติดตั้งไว้ที่ C:\
3. ติดตั้งเสร็จ ให้ดับเบิ้ลคลิกไอค่อน cygwin ที่เดสก์ทอป cygwin จะสร้าง user name ให้เช่น C:\cygwin\home\Administrator ในที่นี้ Administrator คือ user name ผม
4.ดาวน์โหลดแพคเกจ fontforge ซึ่งจะมีคำว่า cygwin รวมอยู่ด้วยเช่น fontforge_cygwin-20060715.tar
5.ก๊อปแพคเกจที่โหลดมา ก๊อปไปไว้ที่โฟลเดอร์ <user name> ที่ cygwin สร้างให้ตามข้อ 3
6.ดับเบิ้ลคลิกที่ไอค่อน cygwin ที่เดสก์ทอป แล้วทำตามขั้นตอนการติดตั้ง (ย้อนกลับไปอ่านครับ)

ส่วนวิธีที่ง่าย ๆ ก็คือ ใช้ลินุกซ์แล้วจะติดตั้งได้เลยง่ายมาก ๆ

(เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)

NP Freedom
ก็กด Tab แล้วมันก้อขึ้นแบบนั้นอ่ะแหละ
อีกไม่กี่วันก็ถึงวันที่ ๒๙ กรกฎาคม แล้วนะครับ  เอือม

NP Freedom
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10