หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10

ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้ง FontForge บน Windows  (อ่าน 116011 ครั้ง)
การติดตั้ง FontForge บน Windows (ฉบับภาษาไทย)

ก่อนอื่นต้องติดตั้ง cygwin ก่อนนะครับ

ดาวน์โหลดตัวติดตั้ง cygwin ได้ที่นี่ Download

จากนั้นดับเบิ้ลคลิก

ก็จะได้หน้าต่างติดตั้ง
คลิก Next

คลิกเลือก Download Without Installing เพื่อทำการดาวน์โหลดมาก่อนแล้วค่อยติดตั้งทีหลัง
คลิก Next

เลือก Directory ที่จะดาวน์โหลดไว้
คลิก Next

เลือกการเชื่อมต่อของอินเตอร์เน็ท
คลิก Next

เลือกไซท์ที่จะดาวน์โหลด (ผมเลือกแถวญี่ปุ่นก็แล้วกัน)
คลิก Next

ถึงขั้นตอนสำคัญคือการเลือกแพคเกจ

ถ้าอินเตอร์เน็ตท่านค่อนข้าง hispeed แนะนำให้เลือกตามนี้เลยนะครับ เพื่อการันตีการแสดงผลที่ดีกว่าในอนาคต (อ้างอิงจาก http://www.typeforge.net/)
โดยการคลิกตรง Default ให้เป็น Install

อาจจะมีแพคเกจที่จำเป็นต้องติดตั้งไปด้วยแต่ไม่ได้เลือกก็ให้คลิกเลือกติดตั้งไปด้วย

อีกแพจเกจหนึ่งซึ่งเลือกเฉพาะจำเป็นจริง ๆ แล้วก็รันได้ ประมาณ 39 MB (อ้างอิงจาก http://fontforge.sourceforge.net/ff_cygwin_set.pdf)
ให้คลิกที่เครื่องหมายบวกแล้วให้ติ๊กเลือกดังนี้นะครับ

+Base : ติ๊กเลือก
ash, base-files, base-passwd, bash, coreutils, cygwin, editrights,
findutils, gawk, gdbm, grep, gzip, libgdbm, libgdbm-devel, libgdbm3,
libgdbm4, libncurses5, libncurses6, libncurses7, libncurses8,
libreadline4, libreadline5, libreadline6, login, man, ncurses, readline, sed,
tar, termcap, terminfo, zlib.

+Database : ติ๊กเลือก
libdb4.2.

+Devel : ติ๊กเลือก
expat, gcc-core, gcc-testsuite, gettext, libXft-devel, libiconv, mktemp.

+Doc : ติ๊กเลือก
expat, man.

+Graphics : ติ๊กเลือก
libjpeg62, libjpeg6b, libtiff-devel, libtiff3, libtiff4, libtiff5, tiff.

+Interpreters : ติ๊กเลือก
expat, gawk.

+Libs : ติ๊กเลือก
expat, fontconfig, freetype2, gettext, glib, libXft,
libXft-devel, libXft1, libXft2, libbz2_1, libcharset1, libfontconfig1,
libfreetype26, libiconv, libiconv2, libintl, libintl1, libintl2,
libintl3,.libjpeg62, libjpeg6b, libncurses5, libncurses6, libncurses7,
libncurses8, libpcre, libpcre0, libopt0, libtiff-devel, libtiff3, libtiff4,
libtiff5, libungif, ncurses, termcap, tiff, zlib.

+Shells : ติ๊กเลือก
ash, bash.

+Text : ติ๊กเลือก
expat, groff, less.

+Utils : ติ๊กเลือก
bzip2.

+X11 : ติ๊กเลือก
X-startup-scripts, XFree86-lib-compat, xorg-x11-base,
xorg-x11-bin, xorg-x11-bin-dlls, xorg-x11-etc, xorg-x11-fenc,
xorg-x11-fnts, xorg-x11-libs-data, xorg-x11-xwin, xterm.

หลังจากเลือกแล้ว
คลิก Next เพื่อทำการดาวน์โหลด

หลังจากดาวน์โหลดเสร็จให้ดับเบิ้ลคลิกที่ตัวติดตั้งอีกที

ติ๊กเลือก Install from Local Directory
คลิก Next

เลือก Directory ที่จะ Install
คลิก Next

เลือก Directory ที่เราได้ดาวน์โหลดไว้ก่อนหน้านี้

กด Next

เลือกแพจเกจ โดยเลือกทั้งหมดกดหลัง All ให้เป็น Install ได้เลย
กด Next

อาจจะมีแพคเกจที่ต้องติดตั้งแต่ไม่ไ้ด้เลือกก็กด Next ไปได้เลย

กำลังติดตั้ง....

ให้เลือก Create icon on Desktop เพื่อสะดวกเวลาเรียกใช้

ติดตั้ง Cygwin เรียบร้อย

จากนั้นดับเบิ้ลคลิกที่ไอค่อน Cygwin บนเดสก์ทอป Cygwin จะสร้าง user ให้
อย่างของผม  ...\home\Administrator

เป็นอันว่า Cygwin พร้อมใช้งาน

จากนั้นดาวน์โหลดแพคเกจ FontForge ที่รันบนวินโดส์ โปรดสังเกตุจะมีคำว่า cygwin รวมอยู่ด้วย

Download FontForge

จากนั้นให้ copy แพคเกจที่ดาวน์โหลดไปไว้โฟล์เดอร์ที่ Cygwin สร้างให้ก่อนหน้านี้
เช๋น C:\cygwin\home\<username>
อย่างของผมก็ C:\cygwin\home\Administrator

จากนั้นดับเบิ้ลคลิกที่ไอค่อน Cygwin บนเดสก์ทอปเพื่อทำการติดตั้ง FontForge
พิมพ์ ls ดูซิมีหรือปล่าว โอเค..

จากนั้นพิมพ์
bunzip2 f (ตัวแรกของแพคเกจ) แล้วกด Tab เอาเลยจะขึ้นชื่อเต็มให้โดยอัติโนมัติ (ดูรูปประกอบ) กด Enter

พิมพ์
tar xf f กด Tab แล้วกด Enter

พิมพ์
cd fontforge แล้วกด Enter

พิมพ์
./doinstall กด Enter

รอครู่เดียวครับ กำลังติดตั้ง ไม่ต้องแปลกใจไม่มีข้อความอะไรขึ้นมากวนใจ

ติดตั้งเรียบร้อย

มาถึงขั้นตอนการเรียกใช้ FontForge

ดับเบิ้ลคลิกที่ไอคอน Cygwin บนเดสก์ทอป
พิมพ์
startx

จะได้หน้าต่าง x bash

พิมพ์
fontforge (อาจจะต่อด้วย -new ในกรณีต้องการสร้างไฟล์ใหม่เลย)

แอ่น แ๊อ๊น....

กด New เพื่อสร้างไฟล์ใหม่

ดับเบิ้ลคลิกตัวที่จะสร้าง

อา..เชิญบรรเลงให้โลกตะลึง...

* * * * *

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เจ๋ง ขอบคุณครับ
นำไปใส่ในหน้าบทความแล้วจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เยี่ยม เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2006, 11:21 น. โดย Print Spike » บันทึกการเข้า

โค้ด:
[flash=200,200]http://อยากทำบ้างอ่ะค่ะ แต่ว่าดูแล้วขั้นตอนยุ่งยากจังเลยอ่ะค่ะ จะพยายามนะค่ะ[/flash]
เอ้ออ ...
แหม.. ทำไปได้

Today you , Tomorrow me.
ผู้หัดปั่น
ไอ้ที่บอกว่าให้ "ดับเบิ้ลคลิกที่ไอคอน Cygwin บนเดสก์ทอปพิมพ์ startx"

ให้พิมพ์คำนั้นแล้วปล่อยไว้เฉยๆหรอ  หรือว่าให้กดเอนเทอร์ด้วยอ่ะ

งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง
ลองทำดูสิครับ
ถ้าพิมพ์แล้วขึ้นมาให้เลยก็ไม่ต้องกด
แต่ถ้าพิมพ์แล้วยังไม่ขึ้นมาก็กระแทกแป้น Enter ดูครับ
ต้อง enter ด้วยครับ  ง่ะ

Today you , Tomorrow me.
เอานิ้วก้อยซ้ายแคะจมูกรูขวาไปพร้อมๆ กันด้วยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กดครับ กด ยืนยัน พิมพ์แล้ววานเพื่อนกดให้ก็ได้ครับ  ฮี่...

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ผมติดตั้งแล้วมันไม่ได้อ่ะ พิมพ์ ./doinstall มันก้อฟ้องว่า command not found
หลังจากนั้นกด startx มันก้อฟ้องว่า command not found  ผมใช้window xp มันลงได้ไหมครับ
ยากจังเลย
ไม่ยากนะครับ ลองทำตามทุกขั้นตอนดุครับ แต่ถ้าจะเอาแบบง่าย ๆ ติดตั้งได้เลยแนะนำให้ใช้ linux ครับ

ผมติดตั้งแล้วมันไม่ได้อ่ะ พิมพ์ ./doinstall มันก้อฟ้องว่า command not found
หลังจากนั้นกด startx มันก้อฟ้องว่า command not found  ผมใช้window xp มันลงได้ไหมครับ

คำสั่ง ./doinstall จะอยู่ในโฟลเดอร์ fontforge เพราะฉะนั้นต้องทำตามขั้นตอนให้ครบ ลองดูใหม่นะครับ

NP Freedom
อืม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10