หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สัดส่วนโค้งของ FontLab  (อ่าน 20122 ครั้ง)
ขอโทษด้วยครับ สำหรับคนที่รู้เทคนิคนี้แล้ว  เกย์แอบ
แต่ตูไม่เคยรู้เลย เพราะใช้แต่ FC (Font Creator)
ที่ใช้แต่ FC ก็เพราะปัญหาที่จะกล่าวนี้แหละ
มันคือเรื่องของส่วนโค้งเว้าในตัวพิมพ์

แน่นอนครับว่าการทำฟอนต์ตัวพิมพ์ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ
มันต้องรู้ถึงจังหวะและองค์ประกอบของสัดส่วนฟอนต์นั้นๆ
ขาดพวกนี้ไป ฟอนต์ก็กระด้าง...

รู้กันดีนะครับ ว่าฟอนต์แล็บมันทำโค้งกันยังไง

วิธีของมันคล้ายๆกับการดราฟรูปน่ะครับ
พอกดคลิกให้โค้งไป มันก็จะมีเส้นแยกมา 2 ทาง
ไอ้สองเส้นนี้เองก็คือระยะของการปรับความโค้งเว้า
ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ยากพอตัวเลย ที่จะฝึกวิธีนี้ให้คล่องมือ
ถ้ามองไม่เห็น ก็ดูในภาพครับ

ด้วยเหตุนี้เอง กว่าจะได้ฟอนต์ตัวพิมพ์มาแต่ละอักขระ จึงยาก ยาก และยาก

แต่สิ่งที่ผมรู้มาวันนี้ครับ มันก็การทำให้ fontlab มีการโค้งเหมือน FC
โดยทีโค้งของฟอนต์จะมี 2 แบบ
1.Postscript Curve
2.TrueType Curve

แบบ Postscript Curve ก็จะเหมือนกับที่กล่าวไปข้างต้นครับ
ส่วน TrueType Curve มันจะเป็นการทำให้โค้งแบบที่มีจุดๆเดียว
แล้วเราสามารถกำหนดได้เสร็จในตัวจุดนั้นเลย โดยการทำให้มันโค้งลื่นๆ
ถ้านึกไม่ออกลองใช้ FC ดู จะรู้ว่ามันกำหนดง่ายกว่ามาก
ดูตามภาพครับ เห็นได้ชัดว่ามันไม่มีหาง 2 เส้นแล้ว มีแต่จุดๆเดียว รอบอักษร

เวลาลากจุดโค้งก็จะเป็นแบบในภาพ

วิธีการแปลงก็เพียงแต่คลิกขวาจุดของส่วนใดๆ ที่อยากให้ส่วนนั้นโค้งแบบ TrueType
(แปลงได้ทั้งไปและกลับนะครับ)

ต่อไปนี้ก็สามารถที่จะสร้างโค้งได้ง่ายๆแล้ว

คราวนี้ขอถามบ้างครับ สำหรับผู้ที่ใช้ FontLab จนคล่องแล้ว
อยากรู้ว่าวิธีการให้ TrueType Curve เป็นค่้าพื้นฐานการโค้งของโปรแกรม FontLab มันทำยังไง
คือพูดง่ายๆว่าทีหลังจะทำโค้ง ก็ให้มันเหมือน FC เลย

ขอบคุณครับทุกท่าน ที่อย่างน้อยก็ได้อ่านคำถาม
ขอบคุณสำหรับวิธีการครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ไม่รู้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อาจจะรู้
แต่ไม่รู้

(ฟิตจังเว้ย)
อ้าวเฮ้ย ภาพหายหมดเลย  ง่ะ
ไม่เห็นหายเลย  เกย์แอบ

Today you , Tomorrow me.
นั่นสิ
ไม่เห็นหายเลย
กร๊าก

(หมายเหตุ -- เรื่องอัตราส่วนนั่น รู้แต่ว่ามันเกินครึ่งไปนิดหน่อย แต่ถ้าตรงตามแบบเป๊ะๆ มันจะดูไม่ค่อยสวย ฟอนต์ตัวใหม่ที่ทำสองสัปดาห์ละหนึ่งตัวอักษรเลยปรับมั่วเอาเลยว่ะ)
หน้า: [1]