หน้า: 1 [2] 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ยา (แตกหน่อ)  (อ่าน 14659 ครั้ง)
ชีวิตนี้ผมไกลหมอ ไกลโรงพยาบาลมากครับ
แทบจะนับได้เลยว่าเกิดมาเคยมียาตกถึงท้องสักกี่เม็ด

นี่ว่าจะหาซื้อยาคุมมากิน จะได้อึ๋มๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้าอกจะใหญ่นะยักษ์

หื่น

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ยาหลังอาหาร จริงแล้วควรกินยาหลังจากทานอาหารเสร็จแล้ว หรือต้องรอให้อาหารย่อยสักพักนึงถึงค่อยทานยาครับหมอ  งง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ถ้ารับประทานหลังอาหารทันทีจะมีเขียนหน้าถุงที่แพทย์ให้ครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ถ้าไม่กินหลังอาหารทันทีดาจะลืม แล้วก็ไม่ได้กินซะที
ไม่งั้นก็ต้องชวนเพื่อนๆนั่งเมาท์ให้ครบ 15 นาที ห้ามลุกจากโต๊ะอาหาร ไม่งั้นลืม
ยาก่อนอาหาร กินก่อนครึ่งชั่วโมง เพราะท้องจะได้ว่าง ยาออกฤทธิ์เต็มที่
ยาหลังอาหารกินทันที เพราะท้องจะได้ไม่ว่าง และยาออกฤทธิ์เต็มที่

มั้ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
การกินยาก่อนอาหาร ให้กินก่อนอาหารประมาณ 10 -15 นาที  เพื่อให้ยาออกฤทธิ์ในขณะที่ท้องว่างหรือว่ายาบางตัวอาจถูกทำลายด้วยกรดในกระเพาะอาหาร
ส่วนการกินยาหลังอาหาร ส่วนใหญ่ก็กินหลังอาหารเลย ก็เพื่อไม่ให้ยานั่นกัดกระเพาะ

กินแล้วก็ดื่มน้ำเปล่าตามเยอะๆ นะ เดี๋ยวยาติดคอ
ไม่ต้องทำตัวเป็นนางเอก หรือพระเอก ทีเอะอะก็ซดน้ำส้มหรือกาแฟ

เหลือบ
ตาแอนตัดหน้า

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
อ้าว ตูจบถาปัดมานี่ ก็ต้องรู้เรื่องยาสิ

เออ นั่นซินะ  กร๊าก

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
^อยากรู้เรื่องยา ต้องถามเภสัช
|
|
|

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ถามสาวยาคูลท์สิคะ
งั้นขอถามอีกหน่อยครับ ถ้าเราเผลอทานยาที่แพ้เข้าไป เราควรจะทำอย่างไรดีครับ ต้องล้วงคอให้อาเจียนหรือไม่ครับ

ไม่ต้องล้วงค่ะ

ไปหาหมอก่อนเลย บอกหมอด้วยนะ ว่าแพ้ยาอะไร  กร๊าก

แพ้ ยาดองเหล้าตราเสือสิบเอ็ดตัวครับ  ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2006, 12:48 น. โดย ชายคลอง » บันทึกการเข้า

แพ้ยาสีฟันครับ ทำไงดี ยามันกัดจนฟันขาวหมดแล้ว  ง่ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5