หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 43

ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานโรคคนไข้ฉุกเฉินประจำคืนนี้  (อ่าน 145480 ครั้ง)
หมอบอกว่าจมูกผมไวต่อประสาทสัมผัสมากทำให้ไซนัสอักเสบง่ายไม่ทราบว่ามีทางแก้ไหม นอกจากตัดจมูกทิ้ง หมีโหดดดด

ลูกผม
ลูกผมเคยอ๊วกจนมีแต่น้ำเขียวๆ ออกมา
กินอะไรไม่ได้ ต้องรีบพาไปหาหมอตอนตีสอง
หมอ(เวร)ตรวจ ดูแล้วให้นอนโรงพยาบาลเลย
ลูกผมไม่เคยนอนโรงพยาบาสไม่เคยให้น้ำเกลือ
ไม่เคยโดนเจาะ ร้องเสียงดังลั้นไปทั้งห้อง
ผมเข้าใจเลยว่า ถ้าตายแทนได้มันคืออะไร

เล่าสู่กันฟัง และติดใจหมอเวรคนนั้นว่าเป็นหมอเด็กได้อย่างไร
ที่ตรวจคนไข้โดยไม่แตะตัวเด็กสักนิด้ดียว - -ก็เท่านั้น
การตรวจคนไข้มี
ประวัติ ตรวจร่างกาย ตรวจทางlab
ตรวจร่างกายมี ดู คลำ เคาะ ฟัง

ของเด็กจะเน้นไปทางดูและฟังครับ โดยที่การจะให้เด็กคนนึงนอนรพ. เราดูสภาพร่างกายของเด็กเป็นหลัก

ถ้าคุณพา
ก. เด็ก
ข. ไปรพ.ตอนตีสอง
ค. อาการคืออาเจียนจนเป็นน้ำสีเขียวๆ (น่าจะเสริมด้วยว่าก่อนหน้านี้ปกติดี)
ง. อาการเสริมคือกินไม่ได้เลย อ้อกหมด
เล่าแค่นี้ ก็เพียงพอที่จะให้นอนรพ.แล้วครับ

เพราะหมอจะ"ดู"เป็นหลัก ว่าเด็กมีอาการของขาดน้ำหรือไม่
พยาบาลเดินไปจับชีพจรว่าเร็วไหม มีไข้อ๊ะป่าว
พอมีสองอย่างนี้ ก็เป็นการตรวจที่ทำให้อยากจับนอนรพ.แล้ว

ทางเลือกอื่นๆ
1. กินยาแก้อาเจียน กินน้ำเกลือ รักษาอาการขาดน้ำ  แต่เด็กมักกินไม่ได้ อ้วกหมด
2. ฉีดยาแก้อาเจียน1เข็ม แล้วค่อยกินยาแก้อาเจียน กินน้ำเกลือ รักษาอาการขาดน้ำ
3. ฉีดยาแก้อาเจียน1เข็ม แล้วค่อยกินยาแก้อาเจียน กินน้ำเกลือ รักษาอาการขาดน้ำ แล้วให้เข้านอนรพ. work up ตรวจเลือดตรวจฉี่ เพื่อหาภาวะการติดเชื้อ

.......................
ดังนั้นโจทย์นี้ของคุณ rajun ผมไม่ติดใจเลย เพราะเด็กอาเจียน มีไม่กี่โรค การรักษาเบื้องต้นเหมือนๆกัน

แต่ถ้าเปลี่ยนโจทย์ว่า พาคนอายุ70อ๊วกจนมีแต่น้ำเขียวๆ ออกมา กินอะไรไม่ได้ ต้องรีบพาไปหาหมอตอนตีสอง
แล้วหมอไม่ตรวจให้นอนรพ.เลย อันนี้จะน่าสงสัยกว่าครับ   เพราะโรคเป็นคนละแบบ

ครับ ไม่เข้าใจอะไรถามได้อีกครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เมื่อคืนนั่งเฝ้าภรรยาเข้าเวร
อุบัติเหตุสามราย บาดเจ็บ 7
ตายไป 2

มอเตอร์ไซค์ไม่เคารพกฏ
รถไม่ยอมเบรคเวลาผ่านไฟแดง

เบาๆกันหน่อยเด้อ  เฮ้ย!?

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 เจ๋ง เข้าใจครับ ขอบคุณที่แถลงไขให้กระจ่างแจ้ง

คุณหมอที่โรงพยาบาลก็รักษาดังที่หมอแมวว่ามาขะรับ

ผมแค่ติดใจนิดหน่อย จะเรียกว่าคาใจ ตะหงึดใจ
หรืออะไรดีก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

ลูกผมมีหมอประจำ แต่หมอแกจะอยู่กลางวัน
แต่ตีสองนี่หมอเวรประจำการครับ  อะไรที่ว่ามีสีหน้า ท่าทาง อารมณ์
อะไรประการนี้ประกอบการที่ทำให้ผมติดใจด้วยครับ
แต่ผมคิดว่าหมอเวรคงเหนื่อย เลยดูเหมือนว่าเอาใจใส่น้อยไปนิดนึง
ประสาคนเป็นพ่อ เป็นผู้ปกครองนะครับ อาการของลูกอาจจะ 50 แต่พ่อก็ต้องตกใจไป 500
อะไรแบบรอยยิ้ม กำลังใจ บางทีพอช่วยอาการโอเอวร์แอ็คชั่นของพ่อลดลงได้เหมือนกัน

เล่าสู่กันฟังนะครับ  ปลื้ม

น้องผมเข้าโรงบาลตอนตีสอง
ตาขวาง น้ำลายยืด พูดเสียงยานคาง
บอกว่ากูเป็นเจ้าพ่อปอประตูน้ำๆ อะไรนี่แหละ
แล้วก็อ้วก มีตะขาบไหลออกทางปากครับ

หมอว่าไงครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โดนของท่านจเรแล้วล่ะครับ  เฮ้ย!?

ทั้งชีวิต 19ป ีมานี้เข้าโรงบาลมาทั้งหมด 3 หน เป็นฉุกเฉินซะ 1
ตอนเข้าฉุกเฉินนั่นแม่เห็นว่าไม่ไหวจริงๆแล้ว ไข้ขึ้นไม่ลดเลย
ไปตอนตีสาม หมอเวรตรวจโน่น ตรวจนี่ เอาเลือดไปตรวจด้วยล่ะ
แต่ เค้าบอกว่าผลจะได้ตอนเช้า เลยให้แอดมิทเข้าไปก่อน
ให้น้ำเกลือ ปรากฎว่าเป็นไข้เลือดออก นอนอยู่ 1 อาทิตย์  ง่ะ

คนบางคนเกิดมาเพื่อเป็นแค่ความทรงจำ
หมอเวร....  ไอ้มืดหมี

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เมื่อคืนนั่งเฝ้าภรรยาเข้าเวร
อุบัติเหตุสามราย บาดเจ็บ 7
ตายไป 2

มอเตอร์ไซค์ไม่เคารพกฏ
รถไม่ยอมเบรคเวลาผ่านไฟแดง

เบาๆกันหน่อยเด้อ  เฮ้ย!?

ภรรยาท่านเป็น...

Today you , Tomorrow me.
ตาขวาง น้ำลายยืด พูดเสียงยานคาง
บอกว่ากูเป็นเจ้าพ่อปอประตูน้ำๆ อะไรนี่แหละ
แล้วก็อ้วก มีตะขาบไหลออกทางปากครับ

ให้เสธฯ แดงรักษาครับ
จเรเจอเสธฯ สาวใส้กันเละแน่

ภรรยาท่านเป็น...
ผมว่าตำรวจหญิงครับ  ฮิ้ววว

พาพี่ชายมันไปตอนครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

น่าจะโดนสาบครับ ทางแก้คือต้องทำดีให้ยักษ์
............
ปล. ไม่รู้ครับ โรคอะไรที่ตะขาบออกมาจากปาก แค่อมตะขาบในปากไม่ให้ตะขาบตายและไม่ให้มันกัดปากก็สุดยอดแล้วครับ       ยกเว้นว่าน้องคุณแอน เป็นหวัดแล้วอมยาดองตะขาบไว้ในปาก ก็เลยเมาๆแล้วก็มีตะขาบไหลออกมาได้

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวครับ ด้วยความเคารพ อย่าพูดเรื่องตะขาบกับยักษ์ครับ ครั้งหลังสุด จพส. ผมหายไปสอง เพราะเอารูปคนหม่ำตะขาบมาลงครับ  ง่ะ

ตะขาบย่าง  หื่น

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 43