หน้า: 1 2 [3] 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้สระจมใน Photoshop CS2  (อ่าน 160451 ครั้ง)
เอ่อ... ที่ว่าน่ะคับไม่ใช่สระนะที่จม มันคือวรรณยุกต์คับ
ง่ะ
เป็นศัพท์เทคนิคครับคุณ T-geTZ

เราไปยืมหนังสือจากห้องหนังสือดีกว่า  ไอ้มืดหมี

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
น่ันแหล่ะครับ เพราะฉะนั้นเราถึงควรเรียกให้ถูกต้องยังไงล่ะครับ

ปัญหาเกิดขึ้นเพราะ Kerning และ Tracking ที่เป็นเฉพาะ "ภาษาไทย" (คนใช้ Mac ก็โชคดีไป)

ในเมื่อปัญหานี้เป็นปัญหาเฉพาะ Font ไทย หรือภาษาไทย

เราเป็นคนไทย จึงควรเรียกให้ถูกต้องยังไงล่ะครับ

อิ อิ

ด้วยความเคารพคับ...
ครับ

เลยขอเรียนด้วยความเคารพ ว่ามันเป็นศัพท์เฉพาะทางครับ
ภาษาช่างเขาเรียกว่าสระลอย มาตั้งนานแล้วนา
ในการนี้ก็เลยเป็น "สระจม" ซึ่งเป็นปัญหาแนวๆ ต่อจากสระลอยอีกทีครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทัณฑฆาตกับไม้หันอากาศล่ะครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ทัณฑฆาตกับไม้หันอากาศล่ะครับ

เค้าเรียกว่าคำที่เขียนผิด เพราะเอ็งเขียนการันต์ผิด
เริ่มหมีแล้วตู
เขียนผิดยังไงเหรอ
ไม่เห็นย้อมสีน้ำเงิน
งง
ง่ะ...

สระลอย สระจม....

ไม่ว่ากันคับ

แต่ TSP กับ KoKai แล้วก็ Adobe ม่ายใช้ศัพทน์นี้มาตั้งแต่ Mac OS 7-8 แร๊นน้าคร๊าบบบบ (ตั้งแต่สมัย Window ยังไม่รู้จัก Adobe Photoshop อะคับ เรยมาเล่าให้ฟังอ่ะคับ....

ขออนุญาติตอบแบบกระจู๋นะคับ เพราะว่าไม่ได้สมัครสมาชิกคับ อิอิ

ขอแอบอ้างคำจาก web นึงมาใช้คับท่าน

"เราขอแนะนำ
Thai Support Plug-in ปลั๊กอินระบบภาษาไทยที่ทำให้การใช้งานภาษาไทยของคุณง่ายขึ้น ด้วย
ระบบการปรับวรรณยุกต์และตัดคำที่แม่นยำ" (http://www.maccenter.co.th/TSP.html)

ประมาณนั้นคับ แต่มิได้ว่าอะไรกันน้า... เรียกได้ตามปกติคับ

อ้อ... ผมก็ช่างพิมพ์อะ อิ อิ (ถนัดแต่ Prepress  คับ)

ปล... Clip Taksin เจ๋งสุดๆ ตับ ฝากบอกคุณแอนด้วย อิอิ

แล้วก็... web ท่านเจ๋งจิงๆ คับ ว่างๆ จะเข้ามาแวะเวียนบ่อยๆ คับ...
ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ เจ๋ง
ต่อไปนี้ผมจะอธิบายควบๆ กันไปละกันนะครับ

อย่าใช้คำว่า "เรย" และอื่นๆเลยครับท่าน
เดี๋ยวจะถูกคนแถวนี้เขม่นเอา
ง่ะ.... อย่าคิดมากนะคับ...

เอาแค่ขำขำก็พอคับ พอเป็นกระสัย อิ อิ

ขอบคุณคับ

ฮี่ๆ ฮี่ๆ ฮี่ๆ ฮี่ๆ ฮี่ๆ ฮี่ๆ
นี่ก็เป็นนิสัยเสียอย่างนึงที่ติดจาก Chat มากไปหน่อยคับ เอ๊ยครับ

อย่างไรด็ดีจะพิมพ์ให้ถูกต้องมากที่สุดเท่าที่จะถนัดและตรวจทานได้ครับ

จะไม่ให้ผิดพลาดเรย เอ๊ย เลยครับ...

หื่น หื่น
ยินดีงับ

ข้าวผัดปูเพิ่มมั้ยงับ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
สระจม  แต่อย่าทำบ้านเมือง ล่ม จม แบบ สนธิ  เจ้าของกิจการ 12 บริษัท  มี นักวิชาการ เป็นกรรมการบริษัท  ทำกิจการ ทอสับมือถือ จานดาวเทียม  คู่แข่ง นายก  คบ นายกมา10 กว่าปี  ไม่เคยทำคุณให้แก่ประเทศชาติ  น่าจะไป กู้ชาติ แถวปัตตานี
ชักชวนพวกมานอนข้างถนน  แต่ตัวเองแอบหลบไปนอนห้องแอร์   เจ้าของ ASTV เอาเบียรเหล้าโคนา  
หน้า: 1 2 [3] 4 5