หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ลงสัตตาญาบันคืออันหยัง?  (อ่าน 5054 ครั้ง)
ลงสัตตาญาบันคืออันหยัง?

มันคือไร ฮึ 

ทำไมต้องลงสัตตาญาบัน

ลงแล้วเป็นยังไง

ถ้าไม่ลงมีผลอันหยัง?

ทำไมน้ามาก  ปู่หาร ปู่หนั่น ต้องเรียกร้องให้ลุงทากศีล ลงสัตตาญาบันด้วย

มีขึ้นสัตตาญาบัน ด้วยป่าวงะ?

งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ งั้นเหรอ
กลิ่นวิบัติหึ่งเลยค่ะ  ง่ะ
สัต = มาจากคำว่า "ศัต" ในภาษาชวา หรือคำที่คุ้นเคยกับคนไทยดี คือ "ศัตรู"
ยา = แปลว่า สร้าง, มีการทำขึ้นมา เช่น ไม่พอยาไส้
บัน = แปลงศัพท์มาจากภาษาทมิฬ คือคำว่าตะบี้ตะบัน

ดังนั้น

สัตยาบัน = สร้างศัตรูตะบี้ตะบัน
แปลเป็นภาษาเด็กๆ ว่า อิ๊บ ครับ
เคยเล่นไหม อิ๊บยังงั้น อิ๊บยังงี้

ใครอิ๊บแล้วไม่ทำ -- อยู่ไม่ได้ครับ
เพราะนั่นเป็นโลกของผู้ใหญ่

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รุ่นผมเรียกว่าอี๊ฟครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ให้คำสัญญาว่าจะเป็นคนดี ทำดี ประมาณนั้นมั้งครับ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เป็นแสลง หมายถึง กริยาเล่นๆ

กาก

ปกติ การลงสัตยาบรรณ คือการทำสัญญาว่าจะทำอย่างนั้นอย่างนี้ แบบนึง

แต่ในโลกของผู้ใหญ่ มักมีการ"อิ๊บอั๊บ" บอกว่า ก็เคยสัญญานะ แต่ว่าตอนนั้นคิดว่าอย่างนั้น ไม่ได้คิดเหมือนอีกฝ่ายซะหน่อย
เช่น ทักกี้ ชินนะจัง บอกว่าจะก่อนตนเองจะยุบสปา จะบอกก่อน90วัน เพื่อให้หมอนวดของตนย้ายสปาได้
แต่พอยุบสปาเข้าจริงๆก็ให้เวลาแค่30วัน ทำให้หมอนวดที่อยากย้ายไปอยู่กะเฮียชู(ที่จริงถนัดเรียกว่าป๋าชูมากกว่า)ลำบากกันเป็นแถว

พฤติกรรมที่ว่าเรียกว่า "แทงหลัง"

เพื่อป้องกันการนั้น จึงมีการลงนามตามสัตยาบรรณแบบออกทีวีขึ้น เพื่อให้ประชาชนเป็นพยาน ถึงมันจะมีการอิ๊บอับ ก็จะได้เป็นการอ้างที่น่าเกลียด

ประมาณนี้ครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
คำ :  สัตยาบัน
เสียง :  สัด-ตะ-ยา-บัน
ชนิด :  น.
ที่ใช้ :  กฎ
ที่มา :  (ส. สตฺย + อาปนฺน)

นิยาม :  การยืนยันรับรองความตกลงระหว่างประเทศที่ได้กระทำขึ้นไว้
นิยาม :  การรับรองนิติกรรมที่เป็นโมฆียะอันเป็นผลให้นิติกรรมนั้นสมบูรณ์มาแต่เริ่มแรก

ที่ใช้ :  กลอน
นิยาม :  การอ้างความสัตย์
แปลเป็นภาษาเด็กๆ ว่า อิ๊บ ครับ
เคยเล่นไหม อิ๊บยังงั้น อิ๊บยังงี้

ใครอิ๊บแล้วไม่ทำ -- อยู่ไม่ได้ครับ
เพราะนั่นเป็นโลกของผู้ใหญ่

ของเล่นคนแก่ เกิดไม่ทัน เอือม

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
 อี๋~ ยึ้ยยยยย ไอ้เด็ก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมอยากอึ้บ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
เป็นสาระแล้ว  จขกจ.  ก็คงจะเคลียร์

ปล.มันแตกต่างกับสัญญาประชาคมครับ

โล่ง
หน้า: [1]