หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอครับช่วยด้วย!!!  (อ่าน 8007 ครั้ง)
อาการปวดหัวไหล่ด้านขวากำเริบเสิบสานมาก

ก่อนหน้านี้มันหายไปพักนึงเนื่องจากได้ออกกำลังกายบ้าง

เพราะจากที่พี่หมอข้างบ้านดูให้ เขาบอกว่าเกิดจากอาการเกร็งไหล่

ขณะใช้งานคอมพิวเตอร์

แต่พี่หมอท่านนั้นบัดนี้ท่านได้ย้ายบ้านไปแล้ว

ตอนนี้ปวดมากครับ ปวดสุดๆ มันแปล็บ ขึ้นมาเป็นระยะๆ

แล้วปวดหนักมาก ยกแขนได้ไม่สุด

ปวดแล้วขึ้นหัวเลยครับ มันตึงไปหมด

หมอครับช่วยด้วย!!!!!!!!!!!!!!!!!!

S♥NE - Goguma
ให้ลดน้ำหนักก่อนอันดับแรกเลยครับ
ผมก็เคยเป็นเป็นพักๆ เป็นเพราะเกร็งไหล่ตามที่ว่านั่นแหละ

ห่อไหล่ เก็บพุง  ฮี่ๆ

Today you , Tomorrow me.
อาจเป็นโรค Frozen Shoulder ง่ะ หรือเรียกภาษาบ้าน ๆ ว่า "โรคไหล่ติด" นั่นเอง  เกย์แอบ :26
วิธีรักษาก้อมีกินยาอะนะ เช่นพวก Diclofenac 1 เม็ด เช้า เที่ยง เย็น หลังอาหารทันทีง่ะ  อี๋~
แล้วก้อต้องทำกายภาพด้วย โดย
          ยืนหันข้างให้กำแพงนะ เอาด้านที่ปวดเข้าหากำแพงง่ะ
เช่น ปวดไหล่ขวาใช่มะ ก็หันไหล่ขวาเข้ากำแพง ห่างประมาณ 1 ช่วงแขน พอให้ฝ่ามือทาบกะกำแพงได้ง่ะ จากนั้นก็วางใช้มือไต่กำแพงให้สูง ก้อสูงขึ้นเรือ่ย ๆ เท่าที่จะทำได้อะ
หรือไม่ก้อบริหารโดยการแกว่งไหล่ หรือไม่ก้อไขว้หลังให้มือไปแตะสบัดด้านตรงข้าม อาการปวดที่ไหล่จะหายได้อะนะ ^ ^  แป๊ะยิ้ม

piclet
ไปแตะสบักหลังอีกข้าง ปวดน้ำตาเล็ดเลยครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ง่ะ

ไต่กำแพงไปก่อนละกัน ช่วงนี้อะ

ฮ่า ๆๆ

พอไต่กำแพงเก่ง
ก้อค่อยฝึกเดินบนหลังคา

เอ๊. .. .  นั่นมันคล้าย ๆ ย่องเบามะเนี่ย  ง่ะ

piclet
เคยดูชัตเตอร์ไหม

อาจมี ... มาขี่ ... ที่ ... ก็ได้นะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มันคือ..ผีขี่คอ แฮกริดนั่นเอง  เหวอ

เซ็งแอนว่ะ ..แม่งตัดหน้า  เอือม

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
พาราเบลลั่มซะเม็ดสองเม็ดก็หายแล้วครับ  เกย์แอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มี.ค. 2006, 23:49 น. โดย KTTA-50-L » บันทึกการเข้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ไม่รู้จะช่วยยังไง แต่มาอวยพรให้หายเร็วๆ แล้วกันนะคะ  เกย์แอบ

Life isn't always made to order.
พาราเบลลั่มซะเม็ดสองเม็ดก็หายแล้วครับ  เกย์แอบ
มุขอมตะ  ฮิ้ววว
 เหลือบ ขอบใจนะเจฟนะ ชิ

แล้วก็ยักษ์กะยัยพี่ส้มโชกุน

ตูกลัวผี อย่าเล่น มันไม่ดี

(เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)

กินอาหารที่มีกากเยอะๆสิครับ
ถ้าไม่หายก็ลองไปสวนทวารดู
ปวดไหล่ว้อย

ไม่ใช่ขี้ไม่ไหล

ง่ะ ง่ะ

หินปูนเกาะไขข้อครับ
เกิดจากการไม่ค่อยได้ยืดเส้นยืดสาย

(ความเห็นชาวสวน)
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เพื่อการวินิจฉัยว่าเป็ฯโรคอะไร ลองไปหาเพื่อน(หรือคนรู้จักมาคนนึง)
แล้วก็นั่งนิ่งๆ ลองให้เค้าจับแขนเรายกโดยเราไม่ต้องเกร็งกล้ามเนื้อ
ถ้าเขาจับยกได้ แปลว่าเราเจ็บเฉพาะเมื่อขยับเอง อันนี้น่าจะเป็นกลุ่ม rotator cuff muscle injury
ถ้าคนอื่นมาจับยกก็เจ็บ เรายกก็เจ็บ แปลว่า เจ็บเมื่อเคลื่อนไปถึงมุมนั้นๆ อันนี้เรียกว่าอยู่ในกลุ่มfrozen shoulderได้

แล้วเหตุใดต้องมานั่งแยกให้เมื่อยตุ้ม
ก็เพราะว่า
frozen shoulder รักษาอย่างที่ว่ามา คือ ทำกายภาพ +/- กินยา ถ้าอยู่นิ่งๆ จะเป็ฯมากขึ้น
กล้ามเนื้อrotatorอักเสบ รักษาโดย อยู่นิ่งๆในช่วงสองสามวันแรก อย่าใช้งาน ถ้าไปขยับหรือกายภาพจะเป็นมากขึ้น

หุหุ เอาตามอายุ ที่ว่าคนส่วนใหญ่อายุน้อยกว่าเจ้าของเวปf0nt
คุณก็น่าจะเป็น rotator cuff muscle injury จากการทำงานหน้าจอคอมมากๆ
ดังนั้น ถ้ามั่นใจว่าเป็นตัวนี้แน่ๆก็พักสักสองสามวัน และประคบอุ่น ก่อนจะกลับมาเริ่มทำงานหนักใหม่

ถ้าไม่มั่นใจ หรือ ไม่มีใครมายกแขนให้ ก็ไปหาหมอดีกว่าครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หน้า: [1] 2 3