หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 34

ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมเนียมของภาพยนตร์  (อ่าน 114721 ครั้ง)
เมื่อก่อนชอบพยายามนั่งเป็นคนสุดท้าย เดี๋ยวนี้ตูเมื่อย ไชโยมาตูนั่งเลย

no food no fat no out no loose
"รักไม่กลัว กลัวไม่รัก
ถามไม่กลัว กลัวไม่ถาม
ยิ้มไม่กลัว กลัวไม่ยิ้ม"
"เมื่อย"
+1 ทุกคนที่มีสาระครับ ส่วนใครมีแววปั่นให้ระวังไว้ครับ
ผมจะทำตรงกันข้ามกัน

Today you , Tomorrow me.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากห้าโอ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เป็นธรรมเนียมที่รับมาจากอังกฤษครับ
เข้าใจว่าเริ่มต้นโดยพระเจ้าจอร์จที่2 แห่งอังกฤษ ที่ทรงยืนถวายความเคารพต่อการร้องถ้อยคำสรรเสริญพระเจ้าที่มีก่อนการร้องก่อนแสดง
ต่อมาก็ในสมัยqueenElizabethที่สอง ก็ใช้เพลงgod save the queen

เอาใหม่ สลับกัน
เริ่มสมัยช่วงปี1700กว่าๆ เพลงชาติอังกฤษยังไม่มี
ในสมัยนั้น พระเจ้าจอร์จที่2 แห่งอังกฤษ ทรงยืนถวายความเคารพต่อการร้องถ้อยคำสรรเสริญพระเจ้าที่มีก่อนการร้องก่อนแสดง นับเป็นราชวงศ์คนแรกที่ทำอย่างนั้น
ต่อมา 1745 เจ้าชายชาร์ล เอ๊ดเวิร์ดสจ๊วต ได้รบชนะ พระเจ้าจอร์จที่2ที่เอดินเบิร์ก เมื่อข่าวไปถึงกรุงลอนดอน หัวหน้าวงราชดุริยางค์ได้แต่งเพลง "god save the king"และ บรรเลงเพลงนี้หลังการแสดงดนตรีในคืนนั้นเพื่อเป็นการขอให้พระเจ้าคุ้มครองกษัตริย์ ในระยะที่กรุงลอนดอนทราบแต่ข่าวการแพ้ศึกแต่ไม่ทราบว่าพระเจ้าจอร์จเป็นอย่างไร โรงละครและสถานจัดแสดงดนตรีทั้งหลายได้บรรเลงเพลงนี้ตลอด
(พระเจ้าจอร์จที่สองรอดมาได้ และหลังจากนั้นก็เอาชนะเจ้าชายชาร์ลได้ในปีถัดมา)

นับแต่นั้นมา จึงเป็นธรรมเนียมว่าเมื่อมีราชวงศ์อังกฤษไปเป็นประธานในการแสดงหรือไปดูละคร จะมีการบรรเลงเพลงนี้ก่อนการแสดง

ธรรมเนียมนี้ได้แพร่ไปยังอเมริกาในทำนองเพลงเดียวกันแต่คนละชื่อ และไม่มีเนื้อเพลงเหมือนของอังกฤษครับ

ในส่วนของการรับเอาวัฒนธรรมนี้มา เข้าใจว่ารัชกาลที่5หรือเจ้าฟ้าในรัชกาลที่5ได้เป็นผู้นำเข้ามา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2006, 00:28 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
โอ้ว .. พระเจ้าจอร์จ มัน..

ไม่ปั่นดีกว่า กลัวยักษ์ลบ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่ะโหวววว...มากะจู๋นี้

เหมือนเขาหักไป 2 นิ้วเลยอ่ะค่ะ

อาจเป็นเพราะเป็นเรื่องทั่วไป เห็นจนชินตา พอมารู้อะไร

ที่ลึกซึ้งมากๆ นี่ แอบอึ้งเหมือนกัน

ขอคารวะคนเอามาลง และเอามาเสริม (แจ๋ว แจ๋ว)

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
เดี๋ยวนี้เพลงชาติหรือเพลงสรรเสริญพระบารมีจะมีบทบาทในโรงเรียนเท่านั้น
คนทำงานหรือใครก็ตามเวลาได้ยินเพลงดังกล่าวมักจะเฉย

ก่อนฉายภาพยนตร์จะต้องยืนทำความเคารพด้วยเพลงสรรเสริญพระบารมี
เห็นส่วนใหญ่ก็ยืนไร้ความรู้สึกทั้งนั้น
เพลงจบก็จบ นั่ง

จะมีซักกี่คนนะทีี่คิดถึงความหมายความลึกซึ้งของเพลง
จะมีซักเท่าไหร่ที่มีใจน้อมศีรษะส่งความเคารพไปยังเบื้องพระยุคลบาท

ชีวิตมันเต็มไปด้วยความเร่งรีบและละโมบจนลืมสิ่งรอบตัวแล้วหรือ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ลองมองทางนี้นะ
- ทำไม การเข้าใจในเนื้อหาของเพลงต้องไปทำที่โรงภาพยนตร์
- คนที่ยืนพอเป็นพิธี ถือว่าไม่รักในหลวงเหรอ?
- การร้องเพลงชาติทุกเช้าหน้าเสาธงในโรงเรียน ถือเป็นความรักชาติเหรอ?

ตั้งคำถามแบบนี้ไว้ไม่ได้เป็นการโยนระเบิดถามทางนะ
แต่มันจะโยงไปถึงเรื่องระบอบแม้วทริกซ์ (ได้ไงไม่รู้)
ลองคุยกันเรื่องนี้ดู

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถามไปถามมาก็ตอบได้คำเดียวว่า

"มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคน"

ง่ะ

แล้วจะทำยังไงให้คนมีจิตสำนึก
ตอนนี้ยังหาคำตอบไม่ได้เลย

สรุป เรียนจบเมื่อไหร่ทำระเบิดมาระเบิดโลกดีกว่า  โวย

ถามไปถามมาก็ตอบได้คำเดียวว่า

"มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคน"

ง่ะ

แล้วจะทำยังไงให้คนมีจิตสำนึก
ตอนนี้ยังหาคำตอบไม่ได้เลย

สรุป เรียนจบเมื่อไหร่ทำระเบิดมาระเบิดโลกดีกว่า  โวย

อย่าคิดว่าเธอพูดเล่นนะครับ
เดือนเธอเรียนฟิสิกส์...

Today you , Tomorrow me.
 ฮี่ๆ ฮี่ๆ

ฟีลด์ทฤษฎีด้วยเด้อ
quantum
nuclear
relativity
theorem
Astrophysics

ฮี่ๆ

อะ กลับเข้าเรื่อง
อย่างเวลาเข้ามหาลัยมันจะไม่มีเคารพธงชาติแล้ว
แต่มอ. จะมีเด็กสาธิตอยู่ด้วยไง ทีนี้เวลาจะไปเรียนแถวๆ นั้นตอนเช้าก็จะมีเสียงเพลงชาติมา
พอหยุดยืนทีไรคนหันมามองทุกที  ง่ะ

ที่สวนสาธารณะก็เป็น
ที่เบญจสิริอะ

ทุกๆ 6 โมงเย็น (ไม่รู้ตอน 8 โมงเช้าด้วยเปล่า)
จะเปิดเพลงชา้ติ
แล้วทุกคนที่ออกกำลังกายอยู่ในสวน
จะหยุดยืนตรงทุกคนเลย
รวมทั้งคนที่เดินอยู่ริมฟุตบาทบางคนด้วย

เป็นภาพที่สวยงามยิ่ง

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ขนลุกกันบ้างมั้ย เวลายืนน่ะ
ผมนะ บางทีน้ำตาคลอเลยล่ะ  ยิ้มน่ารัก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เวลาอยู่ในรพ.  ถ้าไม่ได้ไปอยู่เวรหรือต้องไปดูคนไข้หรืออยู่ในตึก ได้ยินเพลงชาติก็จะหยุดยืนตรง
(นั่นหมายความว่าถ้ากำลังไปอยู่เวรห้องฉุกเฉิน ถึงมีเพลงชาติผมก็ไม่หยุด)
อย่าคิดว่าเธอพูดเล่นนะครับ
เดือนเธอเรียนฟิสิกส์...
....
งั้นเดือนทำหุ่นยนต์พลังงานนิวเคลียร์
ผมเอาไวรัสอีโบลามาดัดแปลง แล้วเรามาครองโลกกัน
กูตาลาลา

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 34