หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 34

ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมเนียมของภาพยนตร์  (อ่าน 114584 ครั้ง)
เข้าใจว่าทุกคนคงจะทราบว่า
ทุกครั้งก่อนชมภาพยนตร์ จะต้องมีการแสดงความจงรักภักดี
ด้วยการยืนถวายความเคารพพร้อมเพลงสรรเสริญพระบารมี

แต่อยากทราบว่า เริ่มมีการปฏิบัติแบบนี้มาตั้งแต่เมื่อไหร่
มีประวัติความเป็นมาอย่างไร
และในต่างประเทศที่มีกษัตริย์เป็นประมุข มีธรรมเนียมแบบนี้มั้ย

ใครพอจะแถลงไขได้บ้างครับ

แก้ไข: เขียนภาพยนตร์ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2006, 23:05 น. โดย [+] » บันทึกการเข้า

Today you , Tomorrow me.
ไม่รู้แต่ชอบเพลงสรรสริญมาก ได้ยินในโรงหนังครั้งแรก เราน้ำตาคลอ  ฮือๆ~

no food no fat no out no loose
"รักไม่กลัว กลัวไม่รัก
ถามไม่กลัว กลัวไม่ถาม
ยิ้มไม่กลัว กลัวไม่ยิ้ม"
ไม่ยืนยันนะครับ แต่เริ่มมีมาตั้งแต่สมัย ร.6  ครับ เป็นช่วงที่มีการส่งเสริม
การแสดงมหรสพ ในการแสดงมหรสพ บางครั้ง เสด็จท่านก็เสด็จมาชม หรือพระองค์
ทรงแสดงเองค์ จึงต้องมีการถวายพระพรก่อน อันนี้คุ้นๆจากที่เคยเรียนนะครับ ไม่
ยืนยัน ถ้าไงผู้รู้มายืนยันอีกทีนะครับ ยิ้มน่ารัก

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ขอบคุณคุณ iodum ค่ะ   (แจ๋ว แจ๋ว)

เลวยั้นเงา
เคยอ่านครับ ว่าสมัยที่เขาปฏิวัติและมีพวกของกระแสนิยมอย่างหนังเข้ามาในบ้านเราเนี่ย ไม่รู้ว่าใครเป็นคนนำเริ่มน่ะครับ - แต่ตอนแรกนี่เพลงมันอยู่ท้ายเรื่องนะครับ แต่ตอนหลังรู้สึกจะไม่ได้ผลเพราะลุกหนีกันก่อน เลยเปลี่ยนมาไว้ตอนก่อนเริ่มเรื่องครับ

แล้วก็มีแต่คนเข้าโรงช้า
เสริมนิดนึง
สังเกตได้ว่าอะไรก็ตามที่เกิดขึ้นในยุคที่เกิดการรุกรานของสงคราม
เราจะได้เห็นโยบายส่งเสริมความเป็นชาตินิยมแทรกอยู่กับทุกอณูชีวิตครับ
ผิดถูกไม่รู้ เพราะจะว่าไปเราเอาไม้บรรทัด 2549 ไปวัด 24XX มันก็ไม่ตรงนัก
การแต่งกาย ดนตรี ภาษา อาหาร วรรณกรรม มหรสพ สถาปัตยกรรม
ทุกอย่างมันเพื่อการสร้างอัตลักษณ์ของชาติทั้งนั้นแล
ดังนั้นประเพณีการยืนถวายความเคารพนี่ จึงเป็นเอกสิทธิ์เฉพาะของไทยครับ

ป.ล.แอบแก้ชื่อจู๋โดยพลการ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เพลงสรรเสริญพระบารมี

ชอบเหมือนกันค่ะ   ฮือๆ~  ถ้าดู MV ประกอบด้วยแล้ว
จะซาบซึ้งไปกับบทเพลงค่ะ  ฟังแล้วขนลุก  

ให้ความรู้สึกที่สุดยอดค่ะ  เจ๋ง

เลวยั้นเงา
เห็นวันนั้นดูรายการ

ลุงสายัญ สัญญา บอกว่า ก่อนขึ้นคอนเสิร์ต ลุงจะต้องร้องเพลงสรรเสริญก่อน (ไม่ใช่สรรเสริญหรอก...อะไรสักอย่าง = =)

เพราะเห็นว่าเวลามีพิธีเปิดอะไร คนไทยก็ควรจะระลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณโดยการยืนเคารพ

แล้วลุงก็บอกว่า พวกโรงหนังเนี่ย ที่เปิดเพลงสรรเสริญกัน ก็เริ่มต้นมาจากลุงเนี่ยแหละ

...เห็นเขาว่างั้น

^
เป็นมุกของแกล่ะมั้ง

ผมชอบดูหนังเปลี่ยนโรงไปเรื่อยๆ ไปดูเพลงสรรเสริญของแต่ละที่
อลังการต่างกันดี ชอบๆ

Today you , Tomorrow me.
เวลาเพลงขึ้นนี่ บางคนหยิบโทรศัพท์ขึ้นมาคุยครับ

แต่ผมเป็นคนสุดท้ายเสมอที่จะนั่งลงเวลาเพลงจบ...
ปกติเห็นแต่เขียนว่าภาพยนตร์นะครับ
ไม่รู้ภาพยนต์มันเขียนได้รึเปล่า

เข้าเรื่อง
เพลงสรรเสริญฯก็เคยเป็นเพลงชาติของไทยมาก่อนนะครับ อยู่ในฉบับที่ 3
(อ่านประวัติเพลงชาติได้ที่นี่ http://www.banfun.com/thai/thai-anthem.html)

แต่ก่อนน่ะ มันไม่มีโรงหนังหรอกครับ มีแต่หนังกลางแปลง โขนลิเก ดนตรีลูกทุ่งอะไรพวกนี้
เขาเรียกว่างานมหรสพครับ เมื่อกี้เลยได้มีโอกาสไปคุ้ยข้อมูลใน google ก็เลยเจอที่เว็บนี้
http://www.culture.go.th/knowledge/thaiflag/03.htm
มีอยู่ตอนนึงได้กล่าวถึงระเบียบการบรรเลงเพลงสรรเสริญพระบารมีและเพลงชาติ
สมัย พ.ศ. 2478 ช่วงหลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง 3 ปี

ขอแอบอ้างเอามาหน่อยนะครับ
_____________________________________________________________________________________

ประกาศ
ระเบียบการบรรเลงเพลงสรรเสริญพระบารมีและเพลงชาติ

โดยที่เห็นสมควรวางระเบียบการบรรเลงเพลงสรรเสริญพระบารมีและเพลงชาติ คณะรัฐมนตรีจึงได้ปรึกษาลงมติด้วยความเห็นชอบของคณะผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ ให้ประกาศระเบียบการดังต่อไปนี้
๑. เพลงสรรเสริญพระบารมีและเพลงชาตินั้น มีแบบสังเขปและแบบพิสดารดั่งตัวอย่างที่สอบดูได้ ณ กรมศิลปากร
๒. โอกาสอันใดสมควรจะบรรเลงเพลงสรรเสริญพระบารมี และโอกาสอันใดสมควรจะบรรเลงเพลงชาตินั้น อาศัยหลักเกณฑ์ดั่งนี้ คือในกรณีใดที่มุ่งหมายจะถวายความเคารพแด่พระมหากษัตริย์เฉพาะพระองค์ก็ดี หรือ ในฐานที่ทรงเป็นประมุขแห่งชาติก็ดี สมควรบรรเลงเพลงสรรเสริญพระบารมีและในกรณีที่มุ่งหมายจะแสดงความเคารพต่อชาติก็สมควรบรรเลงเพลงชาติ ทั้งนี้ภายใต้เงื่อนไขดั่งจะกล่าวต่อไป
๓. ในการพิธีซึ่งเสด็จพระราชดำเนินหรือมีกำหนดเสด็จพระราชดำเนิน หรือมีความมุ่งหมายที่จะถวายความเคารพแด่พระมหากษัตริย์นั้น โดยปกติสมควรบรรเลงเพลงสรรเสริญพระบารมีแบบสังเขปแต่ถ้าเป็นพิธีใหญ่เช่นที่มีกำหนดให้แต่งเครื่องแบบเต็มยศ ก็สมควรบรรเลงเพลงสรรเสริญพระบารมีแบบพิสดาร
ในการพิธีดังกล่าวแล้ว ถ้ามีความประสงค์จะแสดงความเคารพต่อชาติด้วย จะบรรเลงเพลงชาติด้วยก็ได้ ส่วนจะบรรเลงแบบสังเขปหรือแบบพิสดารนั้น ให้อนุโลมตามความในวรรคก่อน
๔. ในการพิธีอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับประชาชนนั้น โดยปกติสมควรบรรเลงเพลงชาติแบบสังเขป แต่ถ้าเป็นพิธีใหญ่ก็สมควรบรรเลงเพลงชาติแบบพิสดาร
๕. ในการสโมสรสันนิบาต ถ้าดื่มถวายพระพรพระมหากษัตริย์ก็สมควรบรรเลงเพลงสรรเสริญพระบารมี ถ้าดื่มเพื่อความเจริญของชาติและรัฐธรรมนูญก็สมควรบรรเลงเพลงชาติ
๖. ในการมหรสพ สมควรบรรเลงเพลงสรรเสริญพระบารมีแบบสังเขป แต่ถ้ามีการแสดงเป็นพิธีใหญ่ก็สมควรบรรเลงแบบพิสดาร
๗. ระเบียบการนี้เกี่ยวกับการบรรเลง เพราะฉะนั้นถ้าจะมีการร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีหรือเพลงชาติแล้ว ก็ย่อมบรรเลงประกอบคำร้องจนสิ้นบทเพลง
๘. ในกรณีอื่น ๆ ที่มิได้บ่งไว้ในระเบียบการนี้ ให้นำข้อความในระเบียบการนี้มาใช้โดยอนุโลมทั้งนี้ให้เริ่มใช้ระเบียบนี้ตั้งแต่วันที่ ๑๕ กุมภาพันธ์ พุทธศักราช ๒๔๗๘ เป็นต้นไป

ประกาศมา ณ วันที่ ๔ กุมภาพันธ์ พุทธศักราช ๒๔๗๘
พ.อ. พหลพลพยุหเสนา
นายกรัฐมนตรี
_____________________________________________________________________________________

ซึ่งแต่ก่อนเพลงสรรเสริญฯเขาจะเล่นกันหลังหนังจบ แต่คนไทยก็อย่างว่าแหละนะ หนังจบปุ๊บก็เผ่นแน่บ

เมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้ดูชัยบดินทร์โชว์ ตอนที่เอาคุณเป้า สายันต์ มาออก เขาบอกว่า ก่อนตัวเองจะเป็นนักร้อง เขาเห็นภาพเหล่านี้แล้วก็ไม่สบายใจ เลยบอกกับตัวเองว่าถ้าวันนึงมีวงดนตรีขึ้นมา เขาจะทำเพลงๆนึง ที่เอาไว้เทอดพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ก็เลยให้ครูเพลงมาแต่งเพลงให้เพลงนึง เพลงอะไรผมก็ไม่รู้ล่ะ เพิ่อที่จะเอาไว้บรรเลงก่อนเริ่มแสดง เขาก็บอกว่าหลังจากที่เขาทำอย่างนี้ ก็เลยมีคนปฏิบัตตามๆกันมา
พี่เป้าเลยบอกว่าพี่เขาเป็นคนแรกที่ริเริ่มเรื่องนี้

ส่วนต่างประเทศเป็นไงผมไม่รู้ครับ แต่เดาว่าคงไม่มีพิธีแบบนี้

ส่วนคนไทยก็ไม่แน่ครับ ต่อไปก็คงไม่มีเหลือ หากสังคมยังเป็นแบบนี้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2006, 23:23 น. โดย ooooo » บันทึกการเข้า
เวลาเพลงขึ้นนี่ บางคนหยิบโทรศัพท์ขึ้นมาคุยครับ

แต่ผมเป็นคนสุดท้ายเสมอที่จะนั่งลงเวลาเพลงจบ...

อ้าว เอ็งเองเรอะ
ถึงว่า วันนั้นในโรงมีไอ้เบ้าที่ไหนไม่รู้พยายามจะนั่งเป็นคนสุดท้ายเหมือนกัน
ตูก็ไม่ยอม มันก็ไม่ยอม
สุดท้ายก็ยืนดูโบร๊คแบ็คกันจนจบทั้งคู่ เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้อ - พี่แอนคือคนที่ปากป็อปคอร์นใส่หัวผมใช่มั้ย

แล้วหลบรองเท้าผมได้ไงล่ะนั่น นึกว่าปาเร็วเหนือเสียงแล้วนะ
ชอบของ SF ที่มีแต่ทำนอง ใช้เครื่องดนตรีไทยบรรเลง
ชอบตอนอังกะลุงมาก

เพราะสุดๆ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
อ้อ - พี่แอนคือคนที่ปากป็อปคอร์นใส่หัวผมใช่มั้ย

แล้วหลบรองเท้าผมได้ไงล่ะนั่น นึกว่าปาเร็วเหนือเสียงแล้วนะ

ตูไม่ได้ปา เพราะตูไม่ได้ซื้อข้าวโพดคั่ว
คาดว่าจะเป็นตาลุงข้างหลัง เอ็งเล่นยืนบังอยู่ยังงั้นแกเลยรำคาญ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 34