หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: สอนเล่นอีรัตน์  (อ่าน 108460 ครั้ง)
อ่า ในที่สุดก็จะได้ทำประโยชน์กับสังคมซะที

ด้วยโปรแกรม...

!!!!Illustrator CS2!!!!

สำหรับมือใหม่ที่ไม่เคยใช้ มือเก่าที่ว่างเว้นจากการปั่นบอร์ด และมืออาชีพที่อยากจะมาเยาะเย้ย แน่จริงเข้ามาดิวะ...

ผมจะข้ามขั้นตอน Install และวิธีหาหวยไปนะครับ

เมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมา หน้าต่างที่ท่านเห็นอาจจะเป็นแบบนี้

ผมเองก็ลืมไปแล้วว่าตอนแรกเริ่มมันมีหน้าต่างอะไรบ้าง (อีรัตน์ไม่มีเมนูReset Palette Location นะครับ) แต่ช่างเหอะ

รอบนี้เราจะมาเรียนกันเรื่องทั่ว ๆ ไปของอิลลัสซะก่อน

อย่างที่เรารู้กัน ว่าร้านรูปหรือ Photoshopนั้นจะมองงานเป็น Layer คือเหมือนแผ่นใส - ถ้าวางทับซ้อนกันภาพก็จะทับกันเป็นชั้น ๆ และแสดงผลได้ตามที่ตั้งค่า แต่ที่ิีรัตน์นี่จะมองงานเป็น Path และ Layer ด้วย กล่าวคือ Path นี่เหมือนสติกเกอร์ - เราเอาสติกเกอร์ไปติดในแผ่นใสยังไงยังงั้น

ยกตัวอย่างเช่น

ผมวาดสีเหลี่ยมสีดำขึ้นมารูปนึง จะเห็นได้ว่าหน้าต่างเลเยอร์ปรากฏขึ้นเป็นช่องสีดำปี๋ด้านข้างนั่น (ตามลูกเสียวสีแดง) จะเห็นได้ว่าเลเยอร์มีเพียงเลเยอร์เดียวและไม่มีแบ็คกราวน์ อีรัตน์ไม่มี Transperent นะครับ

ทีนี้ ถ้าเราอยากวาดวงกลมอีกวงนึงให้อยู่ข้างหน้าเจ้าสี่เหลี่ยมเมื่อครู่ล่ะ?

ทำได้สองวิธีครับ

วิธีที่หนึ่ง คือ Create เลเยอร์ใหม่ แล้ววาดทับไปเลย

กับ

วิธีที่สอง คือการวาดในเลเยอร์เดียว แต่สั่งให้มันย้ายตูดมาอยู่ข้างหน้า Object เดิม

สองวิธีนี้มีข้อดีข้อเสียในการใช้งานแตกต่างกันไป ซึ่งผมจะอธิบายต่อไปในบทหน้าครับ

วกกลับมาเบสิคต่อ

เป็นเื่รื่องของระบบสีครับ

เวลาเรากดนิวงาน จะมีหน้าต่างแบบนี้ปรากฏขึ้น

1. ไว้ใสชื่องาน ไม่จำเป็นเท่าไหร่ ไว้เปลี่ยนตอนจะเซฟก็ได้
2. ปรับรูปพรรณสันฐานของคนร้าย - เลือกที่กำหนดไว้ก็ได้ แต่แนะนำให้กำหนดกว้าง ๆ ไปเลยเวลาเซฟงาน แล้วค่อย Crop เอา
3.เลือกโหมดสี ในร้านรูปจะมีให้เลือกมากกว่านี้ เพราะฉะนั้นเวลาจะพอร์ทเข้าร้านรูปต้องดูเรื่องระบบสีด้วย (JPEG ที่เซฟออกมาจากร้านรูป สีCMYKจะเพี้ยนถ้าเปิดดูด้วย ACD See)
4.ไม่รู้ครับว่าปุ่มอะไร ใครรู้ตอบด้วย

แล้วพอเวลาทำงานเสร็จก็ต้องเซฟใช่มั้ยครับ

แต่เดี๋ยวก่อน!!! (อยากใช้มานานแล้ว)

การเซฟของอีรัตน์นี่ไม่ใช่เซฟแล้วจบเลยนะครับ - ถ้าอยากจะเซฟเป็นไฟล์รูป ต้อง Export ก่อนครับ

ดังรูป สีแอนคือการเซฟเป็นไฟล์ที่ใช้อีรัตน์เปิด ปกติจะใช้กันถ้าต้องการเอางานไปทำต่อ ส่วนสีน้ำเงินครามอมฟ้าโทนเฉดบลูเอมวี่นั่นคือการ Export ไปให้เป็นไฟล์ภาพสำเร็จรูป

(เซฟเป็นหมอกิ๊ฟไม่ได้นะจ๊ะ)

บางคนอาจะประสบปัญหา "เซฟไม่ตรงกรอบ" เพราะพื้นที่การทำงานมันมโหฬารมาก ๆ จนน่าตกใจ (ลองซูมเอาท์ดูสิ แล้วจะรู้ว่าบ้านทักษิณมันกว้างขนาดไหน) ดังนั้น เพื่อปกปิดริ้วรอยอันไม่พึงประสงค์ ทีวีเดือยเหล็กขอเสนอ

Crop

ปกติแล้วการCrop นี่จะถูกเอาไปไว้หลัง ๆ ในบทเรียน ซึ่งผมคิดว่ามันจำเป็นมากสำหรับพวกถั่วที่พยายามจะใช้อีรัตน์เซฟงานดราฟมาให้ผมดู (เฮ้ย ทำไมมีขีด ๆ ที่กูลากทิ้งไปนอกจอได้วะ...) ดังนั้นผมจึงต้องสอนก่อนเรื่องอื่น

สมมุติว่าวาดเล่น ๆ รูปนึง แล้วเกิดคึกอยากเอาไปอวดให้เพื่อนดู

ตามปกติแล้ว ต่อให้เดินประท้วงซักกี่รอบ ยังไงมันก็เซฟมาให้เป็นสี่เหลี่ยมที่กว้างพอจะคลุมทั้งเส้น

แต่ถ้าลอง Crop ดูล่ะ

ก็วาดสี่เหลี่ยมคลุมไอ้ตรงนั้นไปสิ

แล้วก็เหาะเมาส์ไปตามภาพ

เราก็จะได้รอย Crop สวยงาม ถ้าเมาส์ไม่เหาะหนีไปก่อน สม รับมุkตูนักนี่

และทุกครั้งที่ Export เป็นไฟล์อื่น ทุกสิ่งทุกอย่างที่อยู่นอกเหนือรอบCropนั่นก็จะหายไปเป็นธุลี

วิธีการเอาCrop ออก แบบเดียวกับวิธีสร้าง แต่กดที่ Releaseแทน

จบเบสิคที่หนึ่งครับ จะต่อเบสิคที่สอง Fill และ Stroke เร็ว ๆ นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2010, 12:37 น. โดย กิ๊ง » บันทึกการเข้า
เย้ มีประโยชน์(+1) เจ๋ง
เห็นมีบางคนแถวๆนี้ บ่นอยากเล่น อิลลัสเป็น เหลือบ
(ตูก็อยากเป็นเหมือนกัน)

ทหารเกณฑ์
+1  เจ๋ง

(อยากเล่นเป็นเหมือนกัน อีรัตน์เนี่ย)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
มีแต่กระจู๋สอนเต็มไปหมดครับ มึนตึ้บ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
โหลดมาแล้ว cs2
แต่มันไม่มีช่องใส่หวย ฮือๆ~

ทำไงดีก๊อพ

เดี๋ยวจะสอนใช้เพนท์ดีมั้ยคะ  ฮิ้ววว

เกือบครบทุกอย่างเลย ฮิ้ววว

ปีหน้า้เรียนอิลลัสในชั่วโมงคอมพิวเตอร์ค่ะ
(แต่ไม่มีสอนดราฟ ..เป็นการออกแบบผลิตภัณฑ์อะไรซักอย่าง  ง่ะ)

<3.
พอทำงานเสร็จแล้ว
1. งานต้นฉบับพร้อมรูป ตัวอักษรที่ยังไม่ทำการ CREATE OUTLINE
2. งานก๊อบปี้ (Save as) จากต้นฉบับพร้อมรูป และตัวอักษรที่ทำการCREATE OUTLINE

จะได้เอากลับมาแก้ได้ครับ แล้วก็โรงพิมพ์จะได้พิมพ์ได้  ยิ้มน่ารัก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ลืมไปอีกข้อที่สำคัญ พยายามเก็บไฟล์รูปที่ใช้บนงานไว้ให้ครบ
ถ้า LINK มันไว้กับงาน ก็จัดให้เป็นระเบียบก่อนที่จะลงมือทำ
Folder 1 : Art Work
Folder 2 : Picture
แล้วค่อยลิ๊งค์จาก Folder ที่เราทำไว้
ไม่ใช่ Link จากหลายที่ แล้วค่อยมารวมทีหลัง
โปรแกรมมันจะถามหาไฟล์รูปทีหลัง ที่นี้ล่ะหากันอ้วก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ขุดครับ

(อยากใช้คำนี้มานานแล้ว)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ปีหน้า้เรียนอิลลัสในชั่วโมงคอมพิวเตอร์ค่ะ
(แต่ไม่มีสอนดราฟ ..เป็นการออกแบบผลิตภัณฑ์อะไรซักอย่าง  ง่ะ)

ปีหน้าเรียนเอ็กเซลค่ะ ไม่ก็อะไรซักอย่างที่ไม่สรรสร้างความสนุกสนานในการเรียน

(+1) ค่ะ

อิจฉาหนิงได้เรียนอิลลัส
ตอนม.สองเราเรียนทำ e-learning  ง่ะ
ส่วนตัววีไม่เห็นอยากเรียนเลย

ดูอย่างปีนี้ วีเรียนโฟโต้ชอบ มันยากกว่าดรีม เพราะลูกเล่นมันเยอะกว่า
เวลาทำใบงานส่งครูก็ยากขึ้น ยากขึ้น เพราะต้องพิมพ์เยอะๆ ละเอียดๆ ฮือๆ~

ไม่เอาแล้ววววว  เอือม

ง่ะ
 ง่ะ
รร นานา เครื่องนึงนั่ง 2-3 คน
เรียน เวิร์ด

ม อะไรไม่รู้ เรียนดรีม
ให้ต้นแบบมา ทำตามให้ได้ใน5นาทีทุกอย่าง ส่ง

:05:ไม่ชอบโรงเรียนตัวเองก็วิชาคอมนี่แหละ

(ห้องคอมไม่เปิดแอร์อีกนะ แต่เปิดประตูเอาให้ลมเข้าแทน  ง่ะ)

(เป๋ๆ)

ก็อพสอนใช้ pen tool หน่อยสิ  ฮือๆ~

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15