หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: พระพรหม  (อ่าน 15972 ครั้ง)
เพิ่งเห็นข่าว ที่คนบ้าไปทำลายพระพรหม
อึ้งเลยครับๆ

พระพรหมเป็นสิ่งที่ผมเคารพมาก ไปไหว้ตั้งหลายครั้ง ตั้งแต่เด็ก จนโต
เพิ่งไปไหว้มาตอนต้นปีเอง

โอ้โห อยากบอกไอ้คนที่ทำ เหี้ยมากครับ
และกรรมก็ตามสนองทันที โดนกระืืทืบตายเลย
ตกนรกหมกไหม้แน่ๆครับ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ที่ไหนครับ

เอามั่ง
ก็ดีอยู่อย่างนะคะ ที่เค้าบ้าน่ะ
ถ้าไม่บ้า คงมีปัญหาเรื่องความขัดแย้งทางศาสนาตามมาอีก

กลียุคแล้วรึยังเนี่ย

เต็มที่ แปลว่า ทำดีที่สุดตั้งแต่ครั้งแรก
เค้าบอกว่าพระพรหม องค์นี้ ครบ 50 ปีพอดีครับ
(ใช้คำไม่ถูก) คือ สร้างตั้งแต่ 2499 อะ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ถามว่าที่หนายยย  โวย

เอามั่ง
โรงแรมเอราวัณค่ะ (ตอบให้ๆ)

เต็มที่ แปลว่า ทำดีที่สุดตั้งแต่ครั้งแรก
ตามไปดูข่าวได้ที่
http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9490000038096
ครับ

เสียดายครับ เพราะว่าตอนเรียนเคยต้องผ่านอยู่บ่อยๆ คิดอยู่ว่าอยากถ่ายรูปตรงพิธีนี้สักครั้ง

แต่วิเคราะห์เรื่องที่เกิดขึ้นและประกอบกับข่าวคราวที่ได้อ่านมาจากในเวปบอร์ดหลายๆที่ในวันนี้ ได้แตกประเด็นออกมาสองหน่อ

หน่อที่หนึ่ง แบบเถรตรงขวานผ่าซาก
พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนให้คนไปยึดติดกับรูปเคารพ (และเท่าที่รู้ ศาสนาอื่นๆก็ไม่ได้สอนเรื่องแบบนี้)
คนที่ทำเป็นคนบ้า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นไม่ได้ทำร้ายร่างกายใคร แต่เป็นการทำลายที่ทำมาหากิน(อันนี้แม่ค้าแถวนั้นพูดออกทีวีเอง) และเป็นการทำลายของที่เป็นที่เคารพบูชาของบางคน ... ผลลัพธ์คือความตายของคนบ้า
ความนึกคิดของคนที่รู้เหตุการณ์ ที่เห็นชัดหน่อยคือเรื่องความเชื่อ และความรู้สึก หลายคนมีความรู้สึกว่าเหมาะสมแล้วที่คนบ้าคนนั้นตาย หลายคนแสดงความเห็นว่าตายจากผลกรรมที่ก่อไว้....(ไม่ใช่ที่โดนตีจากท่อเหล็กด้วยคน5คน)
ตามความรู้สึกของผม คนโดนทำร้ายหรือเกิดเหตุการณ์ฉกชิงวิ่งราวมือเปล่า ในกรุงเทพกลางวันแสกๆ หลายครั้งหาคนมาช่วยไม่ได้  แต่กรณีที่เกี่ยวกับความเชื่อ มีคนพร้อมจะใช้ความรุนแรงอยู่เรื่อยๆ

หน่อสอง
ในอีกแง่หนึ่ง แบบคนธรรมดา
พูดยาก เพราะเป็นเรื่องของความเชื่อ และการจัดอันดับความสำคัญ
บางคนเอาไปเปรียบเทียบกับว่าถ้ามีคนบ้าเข้ามาทำร้ายคนในบ้าน เราจะทำยังไง จะปล่อยให้มันทำตามใจชอบรึเปล่า
คนที่ไม่เห็นด้วยก็บอกว่า รูปปั้น เป็นสิ่งของ แต่คนมีชีวิต คนย่อมสำคัญกว่า
คนที่เห็นด้วยกับการรุมตื้บ ก็บอกว่า ความเชื่อสำคัญยิ่งกว่าชีวิต

ดังนั้น

....
ไม่มีข้อสรุปครับ ประเด็นแบบนี้คงสรุปไม่ได้ว่าใครถูก
แต่ที่แน่ๆ
คนที่กล้าเดินเข้าไปทุบคนบ้าจนตาย ก็ควรจะกล้ารับบทลงโทษตามกฎหมายด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2006, 20:53 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
โหดร้ายอ่ะ

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
ผมว่าน่าสงสารนะคนแบบนี้

คือเป็นคนสติดี ที่พร้อมจะมีอาการกำเริบ
รู้ว่าจะเอาค้อนไปทุบพระพรหม แถมรู้ว่าจะทุบองค์ไหน
แต่ว่าไม่มีสติควบคุมตัวเอง

แล้วก็มีคนไปรุมกระทืบตาย

เรื่องแบบนี้พูดยากนะครับ

เอามั่ง
สาธุ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ตอนบ่ายฟังจส.100
เค้ารายงานว่า แม่ค้าขายพวงมาลัยบอกว่า
คนวิกลจริตคนนี้ พอออกมาปุ๊บ ก็ถูกคนกวาดถนนหรือใครซักคนจับตัวไว้
แล้วก็สะดุดทางเท้าล้มลงไป
ดูเกร็งๆ แล้วก็หมดสติไปเลย 
ไม่ได้โดนรุมประชาทัณฑ์ตามที่เป็นข่าว 
คาดว่าน่าจะโดนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ลงโทษ

ก็ไม่รู้ว่าเชื่อได้หรือเปล่าอะ  ง่ะ
 ง่ะ ช่อง 3 บอกว่ามีครเก็บขยะ 2 คนรุมทำร้าย

โดนดำเนินคดีแล้วมั้ง เอ๊ะ  ง่ะ
แต่ไม่รู้ไปเห็นมาจากไหนเหมือนกัน เป็นข่าวต่างประเทศ บอกตรงๆกันว่าเป็นคนสองคนรุม แต่บอกว่าเป็นคนเฝ้าศาลเจ้า
หัวข้อข่าวฟังแล้วคนต่างประเทศที่อ่านคงงงน่าดู
"คนมุสลิม ถูกคนเฝ้าศาลชาวพุทธทำร้ายจนตาย เนื่องจากไปทุบรูปเคารพของศาสนาฮินดู"
อ่านแล้วงงพิลึก ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
โอ้ว พูดยากจังแฮะ  เรื่องความเชื่อมันลบหลู่กันได้ที่ไหน บางคนบอกว่าแค่ปูนปลาสเตอร์ กับชีวิตคน ........ ก็ถูก แต่ผมก็เห็นด้วยกับที่บางคนบอกว่า ไม่ใช่แค่ปูนปลาสเตอร์นะ  อีกอย่างถ้าผมอยู่ในเหตุการณ์ผมก็ตื้บหมอนี่สักสองสามทีเหมือนกันนะ แต่ไม่กะถึงตายอย่างนี้ ...เอ้อ พูดยากแฮะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เอ้อ เหมือนเคยได้ยิน กรณีนึง คนบ้าไปจุดไฟเผาเจ้าของร้านชำ (ราดน้ำมันด้วย) แต่เจ้าคนบ้าไฟติดมือวิ่งหนี ๆ ๆ ๆ สุดท้ายไฟคลอกตาย

เวรกรรมเร็วดีแท้

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1] 2 3 4 5 6