หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Fontlab : ทำอะไร ปลอดภัยไว้ก่อน  (อ่าน 18792 ครั้ง)
บางครั้งทำฟอนต์อยู่ดีๆเพลินๆ ไฟดันเจือกดับ, เครื่องดันพัง, หนูแม่งแทะสายไฟ
อ้าว...ตายห่าน ลืมเซฟงานไว้ เล่นเอาหมดกำลังใจ ร้องไห้ขี้มูกโป่งไป 3 วัน

ทางแก้่

1.ไปที่เมนู Tools --> Options...

2.ตรง side menu เลือก General Option แล้วเลือก Open and Save

จากนั้นเซ็ตตามภาพ ให้มันเซฟทุกๆ 5 นาทีกำลังสวย เดี๋ยวเซฟบ่อยๆทุก 1 นาทีแม่งจะเจ๊งซะฉิบ...
และทำ backup ไฟล์ไว้ด้วยกันความผิดพลาด

สังเกตว่าหลังเซฟเสร็จ จะมีไฟล์ .bak ติดมาด้วย นั่นคือไฟล์ backup
เวลาจะกู้ก็แค่แก้ .bak เป็น .vfb แค่นี้เอง

จบ

คงหมดข้ออ้างเรื่องฟอนต์หายแล้วนะ คราวนี้ก็คงทำฟอนต์ได้สบายใจแล้ว
มาดราฟเดิฟอะไรกันวุ้ย ยุ่งยากไปหมด ทำฟอนต์ดีกว่า
ขอบคุณครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ผมไม่เคยเจอครับ
แค่ขยันปั่น ไฟก็แรงดีไม่มีตกแล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมไม่เคยเจอ
เลยไม่เห็นว่ามันมีประโยชน์สักนิดครับ

ถ้า จขบค เอาเวลาไปอัพบล็อกจะมีประโยชน์กว่านี้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อย่าพูดครับ

มันแสลง
 (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
สงสัยมาตลอดว่า .bak นี่มันอะไร

รู้ซะละ ว้า~  ฮิ้ววว
หน้า: [1]