หน้า: 1 ... 298 299 300 301 302 303 304 [305] 306 307 308 309 310 311 312 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1757660 ครั้ง)
หมายถึงยุบสภาเหรอคะหมอแมว    น้องดำ

เลวยั้นเงา
หมายถึงยุบสภาเหรอคะหมอแมว    น้องดำ

แหมมุกเจ้  กร๊าก

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
หมอแมวครับ
ทำไมหมาถึงรู้ว่าเราป่วย
หมายถึงว่า เวลาป่วยนี่ มันมีสารเคมี หรือกลิ่นผิดไปจากตอนแข็งแรงไหมครับ
แล้วรสชาติล่ะ  งง
..
หมอเคยชิมคนไข้ไหม
ผมเคยอ่านว่า บางทีก็ต้องชิม
หวังว่าคงไม่ใช่ แบบด๊อกเตอร์ ฮันนิบาล เล็คเตอร์

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
หวังว่าคงไม่ใช่ แบบด๊อกเตอร์ ฮันนิบาล เล็คเตอร์

กร๊าก

..

พี่หมอเคยสอนว่า - รสชาติของเสมหะ ก็บอกโรคได้

นศพ. - !?!

นศพ คนหนึ่ง - เอ่อ.... ต้องชิมด้วยหรอคะ?

พี่หมอ - ก็ถามคนไข้สิน้อง ว่ารสชาติเป็นไง - -

เด็กๆ นศพ - โล่งใจกันเป็นแถบๆ...... ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2008, 20:41 น. โดย แมวเงียบ » บันทึกการเข้า
พี่หมออาจจะลืมไปว่า แค่ถามเอาจากคนไข้ อาจวินิจฉัยผิด
คนเราเวลาป่วย ปุ่มรับรสที่ลิ้นเชื่อถือไม่ได้
เราในฐานะแพทย์ ต้องยอมอุทิศ
แลบลิ้นออกมายาว ๆ สิ
นักการเมืองยังยอมเลีย
หมอมีปุ่มรับรสไหม ผมไม่แน่ใจ
แต่หมาผม มีปุ่มรับลิ้น .. :)
ผมเคยเอาลิ้นแตะหมา
เคยกินไหม ตัวแบน ๆ
ปลาลิ้นหมา อร่อยดี

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
พี่หมออาจจะลืมไปว่า แค่ถามเอาจากคนไข้ อาจวินิจฉัยผิด
คนเราเวลาป่วย ปุ่มรับรสที่ลิ้นเชื่อถือไม่ได้
เราในฐานะแพทย์ ต้องยอมอุทิศ
แลบลิ้นออกมายาว ๆ สิ
นักการเมืองยังยอมเลีย
หมอมีปุ่มรับรสไหม ผมไม่แน่ใจ
แต่หมาผม มีปุ่มรับลิ้น .. :)
ผมเคยเอาลิ้นแตะหมา
เคยกินไหม ตัวแบน ๆ
ปลาลิ้นหมา อร่อยดี

เง้ออ ง่ะ เพี้ยนอ่ะ ฮะฮ่า
ติดตามการตอบของ  คุณ กำนม
มาหลายอันแหละ ขำดี ฮี่...

**  stop judgin ME before getting to know ME !! **ปอน ปอน
หมอแมวครับ

ตอนนี้ผมรู้สึกเจ็บๆคอครับ มันไม่น่าจะเป็นหวัดอ่ะครับ
รู้สึกกลืนยากๆ

ผมจะเป็นมะเร็งมั๊ยครับ

บังเอิญเห็นพี่ที่ทำงานที่อื่นเค้าเป็นมะเร็งที่ลำคอ
แล้วเค้าอาการหนักมาก จนถึงขั้นฉายรังสี
เค้าดูผอมมมมมมมม กรังงงงงง และดำลงไปหลายขุม
จนกลัวไปเลย
แต่ตอนนี้ก้ยังดันทุรังสูบบุหรี่อยู่
ปล. ผมเพิ่งเิริ่มสูบได้จะสองปีแล้วครับ

กลัวอ่ะครับ

DiggityDaw aka วัวโหดด
หมอแมวคะ จากโพสนี้

หมอแมวคะ เมื่อหลายวันก่อนแอนเจ็บคอและเจ็บมากเวลากลืนน้ำลาย รู้สึกเหมือนมีอะไรติดอยู่ที่คอ
แต่ไม่ได้ไอและไม่มีน้ำมูก
วันอังคารเลยไปหาหมอ หมอบอกว่าทอลซิลอักเสบ คอมีหนองนิดหน่อย
และให้ยาชื่อ DACIN-F 300 MG (Dalacin) มา

ต่อมาวันศุกร์ ตอนตื่นมารู้สึกว่าทุกครั้งที่หายใจจะเจ็บแถวหน้าอกข้างขวา
อาการคือไอและมีน้ำมูกใสๆนิดหน่อยร่วมด้วย
เลยไปหาหมออีก หมอเอ็กซเรย์ดูแล้วบอกว่าปอดไม่มีอะไร
คาดว่าเยื่อหุ้มปอดอักเสบและให้ยามา 3 อย่างคือ
ZITHROMAX 250 MG ให้มา 6 เม็ด (แพงมากก ตั้ง 500 บาทแน่ะ แอบบ่น)
CODESIA 10 MG
BROMPHENIRAMINE 4MG

ตอนนี้ยาที่เหลือมี 2 อย่าง คือยา CODESIA กับ BROMPHENIRAMINE
ยังไออยู่นิดหน่อยค่ะ
คำถามคือ เมื่อตอนเย็นที่เดินกลับบ้านอยู่ๆก็เจ็บที่แถวหน้าอกแปร๊บขึ้นมา 2-3 ที
ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ปอดมั้ย แต่คิดว่าน่าจะใช่
แอนควรไปหาหมอมั้ยคะ
หรือยาที่หมอให้มานั้นมีจำนวนเพียงพอแล้ว
แค่รอให้อาการทุเลาไปเองก็พอ

ที่หมอแมวตอบแล้วว่าไม่ต้องไปหาหมอก็ได้ แต่หลังจากนั้นวันนึงได้มั้ง
ด้วยความกังวล แอนเลยไปหาหมอ เพราะยังเจ็บอยู่บ้าง
หมอบอกว่าไม่มีอะไร น่าจะปวดกล้ามเนื่อมากกว่า
เลยให้ยาคลายกล้ามเนื้อมากินนิดหน่อย

อาการเมื่อวันอาทิตย์ที่ไปว่ายน้ำมาปรากฏว่าตอนที่เหนื่อยมากๆและต้องหายใจแรง
รู้สึกเจ็บที่ปอดขึ้นมาอีกแล้วค่ะ แอนว่าตำแหน่งน่าจะเป็นตรงที่เคยเจ็บนะคะ
แต่ว่าเวลาอื่นก็ไม่ได้เป็นอะไร ยกเล้นบางทีที่เจ็บแปร๊บๆขึ้นมาแป๊บเดียวแล้วก็หาย (ไม่บ่อยมาก)
เป็นไปได้มั้ยคะว่าแอนยังไม่หายจากเยื่อหุ้มปอดอักเสบ แล้วถ้าปล่อยไปเรื่อยๆจะหายเองได้มั้ยคะ และควรปฏิบัติตัวยังไงดี
ช่วงนี้ตอนเช้าๆยังรู้สึกว่าตัวเองไออยู่นิดหน่อยด้วย (ไม่รู้เพราะนอนห้องแอร์หรือเปล่า)
หรือแอนกังวลเกินไปเอง  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2008, 11:21 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

มีกระทู้นี้ เจ็บป่วยเล็กๆน้อยๆ เลยไม่ต้องไปหาหมอเลย
มาปรึกษา ออนไลน์ได้  ปลื้ม ดีสุดๆ

**  stop judgin ME before getting to know ME !! **ปอน ปอน
หมอแมวขา  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

อรมีอาการผิดปกติที่ตาค่ะ
เพิ่งเริ่มเป้นเมื่อวานกะวันนี้ค่ะ

คือว่าบางทีอรรู้สึกตาพร่าๆค่ะ
มันมัวๆเหมือนมีอะไรมาบังตา
(อรใส่คอนแท็คเลนส์)

เรื่องมองไม่ชัดนี่ปกติค่ะ
เพราะค่าเลนส์มันไม่ตรงกะสายตาซะทีเดียว

แต่วันนี้กะเมื่อวาน
มันไม่ชัดแบบมัวๆเหมือนมีอะไรมาบังตาอย่างที่บอกอ่ะค่ะ

แล้วก็มีอาการเคืองตาอยากขยี้นิดหน่อย

อรมักจะขยี้ตาโดยขยี้ที่หัวตา
(เพราะกลัวตาที่แต่งมันเลอะ)

เมื่อก่อนก็จะได้ขี้ตา
เป็นนิ่มๆสีขาวเล็กๆออกมา
แล้วก้จะหายเคือง

แต่เมื่อวานกะวันนี้!!!

ขี้ตาใหญ่มาก
เหมือนหนองเลย
คือมันจะนิ่มๆข้นมากๆ
สีขาวครีมอ่อนๆ
ไม่เห้น
เหนียวๆเหมือนขี้มูก

อรเป็นอะไรคะ ฮือๆ~
ตากุ้งยิงป่าว

อันตรายไหมคะ  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ขี้ตาของอร .... น่าจะเป็ฯการแพ้ครับ อาจจะมีเคืองตาตาแดงเล็กน้อย แต่น่าจะเป็ฯไม่นานก็หาย .... แต่ถ้าเป็นนานๆหรือเจ็บมากก็อาจจะเป็นตาแดงครับ การรักษาก็พยายามล้างมือบ่อยๆครับ

เรื่องเจ็บหน้าอกของแอน .... ถ้ามีไข้หรือเหนื่อย ไปหาหมอได้เลยครับ แต่ถ้าไม่มีไข้ และอาการเจ็บนานๆทีก็อาจจะรอดูก่อน .... ถ้ากังวลก็ไปหาหมอ .... (ลองแอบย้อนไปดูคำตอบ ... อ้าว คำตอบเหมือนเดิมเลยนี่หว่า ง่ะ)
ฟังดูน่าจะงง แต่ส่วนใหญ่แล้วถ้ามันมีอาการอักเสบที่ซีเรียส โดยมากจะมีไข้หรือเหนื่อยครับ ดังนั้นถ้าไม่มีอาการอะไรนอกจากนานๆเจ็บสักครั้งนึง ผมว่าน่าจะรอดูได้ครับ

DiggityDaw : เรื่องมะเร็งลำคอเจอได้ในช่วงวัยรุ่นก็จริงครับ แต่ถ้ามีอาการกลืนเจ็บระคายเคืองคอเฉยๆเราคงไม่นึกถึงมะเร็ง
แนะนำว่าหยุดสูบบุหรี่ก่อน ดื่มน้ำมากๆ (อาจจะกินยาแก้แพ้) เลี่ยงฝุ่นควัน ... ถ้าไม่หายใน1-2สัปดาห์ก็ไปให้หมอตรวจครับ จะได้ลองคลำดูพวกต่อมน้ำเหลืองและตรวจอาการอื่นๆด้วย

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอบคุณหมอแมวค่ะ  จ๊วบ

พร้อมยื่นบัตรจีบหมีให้ 8 ใบอย่างลับๆ  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
 กรี๊ดดดดด ขอบคุณหมอแมวค่ะ+
งั้นรอดูอาการต่อไปซักพักดีกว่า

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ยิ้มน่ารัก
ขอบคุณครับหมอแมว

DiggityDaw aka วัวโหดด
หน้า: 1 ... 298 299 300 301 302 303 304 [305] 306 307 308 309 310 311 312 ... 440