หน้า: 1 ... 432 433 434 435 436 437 438 [439] 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1756859 ครั้ง)
ยา amoxy ไม่ใช่ยาแก้อักเสบครับ !!!!

มันคือยาปฏิชีวนะ (ยาฆ่าเชื้อแบคทีเรีย) เลยแหละ
ไหว้

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เภสัชกร ที่เกาะสมุย  อู้ย..

น้องกิ๊กนี่นา  อ๊าง~

หมอแมวคะ
รบกวนถามนิดนึงค่ะ พอดีไม่แน่ใจค่ะ

คือรู้มาว่าตัวเองเป็นพาหะธาลัสซีเมียค่ะ
แต่ไม่รู้ว่าต้องดูแลตัวเองยังไง
บ้างก็ให้กินเหล็ก บ้างก็บอกว่ากินเหล็กไม่ได้นะต้องกินโฟลิก

เลยจะรบกวนขอความรู้หน่อยค่ะ
ว่าจะต้องปฏิบัติตัวยังไง กินยาตัวไหนกันแน่ค่ะ

ขอบคุณค่า  ไหว้ ไหว้

there are no regrets in life, just lessons . .
เป็นเหมือนกัน
รู้แค่ว่าถ้าแต่งงานต้องตรวจเลือดสามีก่อนมีบุตร ถ้าสามีดันเป็นพาหะใน type เดียวกัน แล้วมีบุตร บุตรก็จะเป็นธาลัสซีเมียอะไรประมาณนี้
พอดีตัดไปตั้งแต่มีสามีละ เลยไม่กระทบอะไรกะชีวิตพี่  กร๊าก

แล้วไปตัดของสามีทำไม  ฮือๆ~
ถ้าจำไม่ผิด คนเป็นพาหะไม่ต้องปฏิบัติตัวเป็นพิเศษนะ เพราะไม่ได้มีความผิดปรกติแบบคนเป็น
แค่มียีนแฝงยีนเดียวเฉยๆ รอเวลาถ้าไปจับคู่กับคนเป็นอีกคน จะทำให้ลูกเป็นแบบ 100% ได้

แฟนผมก็เป็นธาลัสซีเมีย ปรกติจะไม่ทานธาตุเหล็กเยอะ เพราะเหล็กจะไปพอกอวัยวะภายในได้
แต่ยังไงก็ต้องทาน เพราะต้องเอาไปผลิตเม็ดเลือดแดง ปีนึงเลยต้องขับเหล็กรอบสองรอบเอา

แต่โฟลิคต้องทานประจำฮะ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ตามพี่โอค่ะ แต่ธาลัสซีเมียจะไม่ได้มียีนคู่เดียวมาคิดง่ายๆ แบบถั่วเมนเดล
เพราะงั้นเวลาจะแต่งงานก็ต้องไปตรวจเลือดกับคุณสามี
ถ้าที่ผ่านมาชีวิตไม่ลำบากอะไร เช่นไม่มีซีด ไม่เหนื่อยง่าย ก็ทำตัวตามปกติได้เลยค่ะ เจ๋ง

ถามอะไรหมอแมวต้องทวิตบอกด้วยนะครับ กร๊าก

โอ้ ขอบคุณทุกคนมากนะคะ

น้องบุ๊ค พี่เหนื่อยง่าย หน้ามืด ตัวซีดแบบเห็นได้ชัดเลยอะจ้ะ  ฮือๆๆ
เพิ่งไปตรวจเลือดมา หมอก็บอกประมาณว่าเข้าเค้าพาหะธาลัสซีเมียอะ
ต้องกินเหล็ก แต่ไม่ได้พูดถึงโฟลิคอ่า

แล้วทำไมต้องทานโฟลิคอะคะ มีใครพอทราบบ้าง
เคยซื้อมากองไว้ที่บ้านแล้วอะ แต่ไม่รู้ว่าทำไมต้องกิน
แล้วต้องกินเหล็กควบคู่ด้วยมั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่า

#ทวีตหาหมอแมว

there are no regrets in life, just lessons . .
ปกติถ้าเป็นแค่พาหะมักจะไม่มีอาการค่ะ
อาจต้องตรวจเพิ่มเติมว่ามีสาเหตุอื่นที่ทำให้เหนื่อยเพลียหรือเปล่า
หรือมีสาเหตุอื่นที่ทำให้ซีดมั้ย ขาดเหล็กก็ซีดได้ค่ะ ลองกินดูแล้วไปตรวจซ้ำถ้าค่าเลือดขึ้นก็โอเค
ส่วนโฟลิคเป็นสารที่ใช้ในการสร้างเซลค่ะ อันนี้ก็ช่วยในการสร้างเซลเม็ดเลือดได้
แบบเดียวกับที่กินโฟลิค โฟเลตบำรุงตอนท้องนั่นแล

เรายังมีหมอบุ๊คอีกคน  กรี๊ดดดดด
ถ้าหมอต๊อบโผล่มาอีกคนนะ กร๊าก

พี่ไม่มีอาการอะไรเลย มีแค่เหนื่อยเวลาเดินทางชัน ซึ่งเป็นเพราะอ้วนล่ะมั้ง  กร๊าก
ถ้าเดินทางราบก็ถึงไหนถึงกัน ซีดก็ไม่ซีด อีแบบนี้ต้องกินอะไรไหมจ๊ะ หรือว่าที่กินๆ อยู่ก็มากเกินแล้ว  อ๊าง~

กินคนเป็นๆ สารอาหารก็ครบถ้วนนะครับ

แต่ว่าเลิกดีกว่าครับ

หมอเลย์

นักเขียนการ์ตูนรายปี
นั่นมันหมอ บลัดเลย์  โวย

หน้า: 1 ... 432 433 434 435 436 437 438 [439] 440