หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: คำไหนบ้างที่ถือว่าวิบัติคะ  (อ่าน 4609 ครั้ง)
คำไหนถือว่าวิบัติบ้างคะ งั้นเหรอ

อ่ะ
ซัก
เค้า
ชั้น
น๊า
จ้า

ฯลฯ

อยากรู้ค่ะ จะได้ระมัดระวังตัว

แถมอีกนิด
มุกตลก ใช้ มุข หรือ มุก คะ งง
ม่ายยู้เหมือนกานว่าแบบหนายค้าวเรียกว่าวิบาด
งุงิ งุงิ

(เหงื่อแตกพลั่ก)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
จะตั้งเพิ่มมาทำไมคะอีกกระจู๋ก็แนวนี้นี่ 

เกย์แอบ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
แล้วแต่บรรทัดฐานของแต่ละคนครับ
คือถ้ามันโพสแล้วดูขัดตาอย่างแรง อันนี้ก็จะรู้เลยว่าวิบัติ
บางทีเห็นบางโพส มีคำวิบัติซ่อนอยู่ด้วย
แต่อัตราส่วนมันน้อยกว่า ถ้าเทียบกับคำที่พิมพ์ถูกต้อง
อันนี้ก็จะหยวนๆกัน
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,3873.0.html

คำตอบทั้งหมดอยู่ในนั้นครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คำว่า โฮกกกกก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เข้าเรื่อง คำว่า มุก มุข หรืออะไรเทือกนี้

วิธีง่ายๆ ก็คือพิมพ์ว่า มุk เลยครับ

ตูก็ไม่เห็นด้วยนะ มุk เนี่ย
ทุกวันนี้พิมพ์ตามมาตรฐาน สบายใจดี

ไว้คุยกะชาวมติชนค่อยมุข

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองผันเสียงดูสิครับ
อย่างคำว่าอะ - เป็นคำตาย ใส่ไม้เอกไปก็ได้อะ เหมือนเดิม - แล้วใส่ทำไมหรอครับ

หน่ะ ก็ไม่ได้นะครับ เพราะก็เป็นคำตายเหมือนกัน

น๊า - ไอ้โง่ที่ไหนบัญญัติขึ้นมาวะครับ

บางคำที่เคยวิบัติมาก่อน เช่น เค้า ชั้น ซัก - ตอนนี้ได้รับการยอมรับเป็นภาษาพูดในระดับหนึ่ง (สังเกตว่าแต่ก่อนมี เจียว เทียว เช่น เทียวหรือ จริงเจียว - แต่ปัจจุบันเลิกใช้เพราะวัยรุ่นไทยว่าลาวครับ)

สรุปว่า ครับ - จะใช้ยังไงก็ได้แล้วแต่ครับ - แต่คำไหนมีไว้แล้วก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนรูปเปลี่ยนเสียงมันก็ได้ครับ (เช่นจากกูเป็นกุ อีเป็นอิ - หรือไอ้สกรงสะกรูอะไรนั่นก็ไม่ต้องใช้่ครับ)

เริ่มเห็นข้อเสียของภาษาวิบัติแล้วนะครับ

จนตอนนี้เริ่มแยกไม่ออกแล้วว่าอันไหนวิบัติ อันไหนไม่
จิงหรอค๊ะ

ค๊ะน้า  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ผัดอร่อย

คิดเองสิครับว่าคำไหนมันวิบัติ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
วิบัติ

วิบัติ   [N] disaster; destruction; calamity; catastrophe; ruin; misfortune
      Syn. พิบัติ, ความฉิบหาย, ความล่มจม, ความหายนะ
      Ant. เจริญ.
      Sample:งบประมาณในด้านต่างๆ ถูกตัดลงอย่างถ้วนหน้า เหตุเพราะวิบัติทางด้านเศรษฐกิจของประเทศ

วิบัติ   [V] be destroyed; be ruined; collapse
      Syn. พิบัติ, ฉิบหาย, ล่มจม
      Ant. เจริญ.
      Sample:ผู้ใหญ่หลายท่านห่วงใยกลัวภาษาของชาติจะวิบัติ โดยเฉพาะการใช้ภาษาพูดและภาษาเขียน
ที่นี่ไม่มีเซ็นเซอร์ใช่มั๊ยคะ
หน้า: [1] 2