หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17

ผู้เขียน หัวข้อ: กล้อง โลโมของหมอกิพ  (อ่าน 65382 ครั้ง)
กิ๊ง~~~~

ไม่รู้เหมือนกันนะคะ ทางเทคนิค
แต่ว่าฟิล์มไสลด์ถ่ายออกมาสีจะสดกว่าน่ะค่ะ
ยิ่งเอาไปล้างด้วยน้ำยาธรรมดา ที่เรียกว่าล้างครอส สีจะจัดและเพี้ยนกันวุ่นวายเลยล่ะค่ะ

ส่วนตัวเนื้อฟิล์มจริงๆ และวิธีบันทึกภาพ ไม่มั่นใจ รอผู้รู้มาตอบดีกว่าค่ะ
มีรูปเพื่อนนุชชัดๆอีกมะครับ  กรี๊ดดดดด

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
มีรูปเพื่อนนุชชัดๆอีกมะครับ  กรี๊ดดดดด

หนูหรั่ง  เกย์แอบ
มันเป็นทอมล่ะ มีแฟนแล้วด้วย  กร๊าก

คนบางคนเกิดมาเพื่อเป็นแค่ความทรงจำ
รู้งูๆปลาๆนะครับ

ฟิล์มสไลด์จะให้สีที่เป็นธรรมชาติ ไม่เพี้ยน
(เพราะฟิล์มสีธรรมดานั้นเป็นเนกาทีฟ ต้องไปล้างและอัดจึงจะเป็นสีปกติ)

และสามารถนำไปใส่เครื่องฉายสไลด์เพื่อขึ้นจอได้ด้วย
(มีประโยชน์ในสมัยก่อนอ่ะนะ)

. . .

สไลด์ที่ผมเคยซื้อ Kodak 100 ม้วนละ 150 ครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ผมว่าใช้ฟิล์มธรรมดากับกล้องพวกนี้จะประหยัดกว่านะครับ

ล้างมาเป็นฟิล์ม รูปไหนดูไม่ออก ก็ไม่ต้องอัีด

ส่วนสไลด์ ค่าล้างก็แพงอีก (100 นึงต่อม้วนกระมัง)

. . .

ทำไมมีกล้องโดฟ กล้องวาสลีนด้วย

กล้องหรือสบู่เนี่ย ตามไม่ทันเลย

. . .

หัวใจยังคงเต้นอยู่...ฉันยังคงมีชีวิต
ฟิล์มสไลท์ ถ้าล้างแบบฟิล์มสีปกติ ( เค้าเรียกว่าล้างแบบ nagative เปล่าอะ  ง่ะ )

เค้าเรียกรูปแบบนั้นว่า ภาพ cross process คะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ภาพที่ได้มันจะจี๊ดกว่าปกติอะ เช่นเขียวก็เขียวปรี๊ด อะ

( ที่พิมพ์มาเนี้ยเป็นความรู้แบบที่ยังเหลือในหัวสมองอะ --- ลืมไปหมดแล้ว จำได้ว่าเคยเรียน )  ง่ะ

ถ้าผิดก้ขออภัย  ฮือๆ~

นานๆ จะเข้ามาที
แต่ถ้าไม่มีตังก็ง่ายมากค่ะ
Don't Think just shoot!

ลืมทฤษฎีถ่ายภาพ แล้วมาสนุกกันดีกว่าค่ะ ยิ้มน่ารัก

ตั้งแต่อ่านบทความพี่หาวเมื่อหลายนานมาแล้ว (เคยโพสต์ในจู๋ถ่ายรูป)
ก็เลยใช้สูตรนี้มาตลอดครับ ไม่ได้ถ่ายเอาถ้วยเลย แต่ถ่ายไปสนุกๆ ตามใจตัว
แล้วเลยพบว่า สิ่งที่เสียไปก็แค่รูปเท่ๆ แต่ที่ได้มาแทน คือความทรงจำปริมาณมากครับ

(แต่เรื่องไม่เอาตังค์มาจมกับกล้องสักบาทนี่ยึดเป็นสรณะนานแล้ว)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อยากทำอย่า่งนั้นเหมือนกัน
แต่เม็มกล้องมันไม่พอ  ฮือๆ~

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
mem กล้องผม 128 + 128 MB (มีสองอัน แถมมากะกล้องทั้งคู่)

ถ่ายความละเอียด 2.1 m pixel

ถ่ายได้สี่ร้อยกว่ารูป

ถ่ายดิจิตัล ออกมายังไงก็สวยค่ะ

แถมถูกกว่าเยอะ

เงินเพิ่งออกเดี๋ยวไปถอยฟิล์มสไลด์กับขาว-ดำมาถ่ายดีกว่า  ฮี่ๆ

ฮ่าๆ ฮือๆ
มีเม็มอยู่ 16mb ฮ่าๆๆๆ  ง่ะ

Today you , Tomorrow me.
อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกก โวย

อยากได้กล้อง

แต่...

ไม่มีตังค์ ฮือๆ~
ลองกล้องโดฟไปหลายรูปอยู่ แต่เพิ่งมาอ่านว่า ระยะห่างต้อง 1.2 -3 เมตร
แต่อิ่มเล่นซะห่างจากตัวกล้องไม่ถึงคืบ  จะเป็นอะไรรึเปล่าคะ?

ฮ่าๆ ฮือๆ
มีแต่ดิจิตัลค่ะ เมมมีอยู๋ 1 gb ป๊าไปตกหลุมคนขายกล้องมาอีกแล้ว ง่ะ
แต่กล้องจั๊ว ถ่ายแล้วมันจะเหลืองเกินจริงๆอะค่ะ แต่ก็ดี ปกปิดความโทรมองใบหน้าได้ค่ะ  ลันล้า

there are no regrets in life, just lessons . .
ฟิล์มสไลด์ คือ ฟิล์มที่ล้างออกมา(ด้วยวิธีการของการล้างฟิล์มสไลด์) จะได้ภาพบนฟิล์มเป็น Positive คือส่องกับแสงแล้วเห็นภาพเลย ใช้สำหรับงานสไลด์โชว์ ตามชื่อมั้ย เห็นเขาว่าเนื้อฟิล์มละเอียดกว่าขยายได้เยอะกว่าฟิล์มปกติ  แต่ที่ว่าสี้ไม่เพี้ยนคือ ไม่เพี้ยนจากที่เราถ่ายนะ หมายความว่าถ่ายห่วยก็ห่วยเลยแก้ไม่ได้ เพราะไม่มีขั้นตอนการอัดออกมาให้เห็นนิ (ทางร้านเค้าจะให้มาเป็นฟิล์มเลย และใส่กรอบเล็กๆให้)

ส่วนฟิล์มธรรมดา เวลาถ่ายและล้าง(ด้วยวิธีการของฟิล์มธรรมดา) ภาพจะเป็น negative คือสีสลับจากความเป็นจริง ต้องมีการอัดอีกทีเพื่อกลับมาเป็นภาพปกติ และเมื่อเวลาถ่ายห่วยหรือวัดแสงผิด ร้านเค้าจะแก้สีให้ ซึ่งทุกร้านเค้าแก้ให้หมดนอกจากเราจะเก๋าไปบอกเค้าว่า "พี่ไม่ต้องแก้สีนะ" รับรอง.......ดูไม่ได้

ส่วนการล้าง Cross คือ ถ่ายสไลด์ล้างด้วยวิธีการของฟิล์มทั่วไป ก็ทำให้ภาพบนฟิล์มผิดสีนั่นเอง และเมื่อเอาฟิล์มนั้นไปอัดรูป(ปกติ) ก็จะได้ภาพสีเพี้ยนๆ สดๆ พิกลๆ

แต่ไม่เคยลองเอาฟิล์มธรรมดาไปล้างสไลด์นะ ไม่รู้ทำไปทำไมเหมือนกัน

นักเขียนการ์ตูนรายปี
มีแต่ดิจิตัลค่ะ เมมมีอยู๋ 1 gb ป๊าไปตกหลุมคนขายกล้องมาอีกแล้ว ง่ะ
แต่กล้องจั๊ว ถ่ายแล้วมันจะเหลืองเกินจริงๆอะค่ะ แต่ก็ดี ปกปิดความโทรมองใบหน้าได้ค่ะ  ลันล้า
ถ้ากล้องระดับ low end ต้องกล้อง kodak ครับ ราคาถูก ใช้ดีมากๆ (อ้อ ตระกูล CX เท่านั้นนะ ตระกูล C ห่วยแตก)
ถ่ายมาสีไม่เคยเพี้ยนเลยแม้แต่รูปเดียว (เน้นสีตรงไว้ก่อน ค่อยมาแก้กะคอม)

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17