หน้า: 1 ... 5112 5113 5114 5115 5116 5117 5118 [5119] 5120 5121 5122 5123 5124 5125 5126 ... 5138

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจู๋ระบายอารมณ์...  (อ่าน 11457236 ครั้ง)
สวัสดีครับคุณยาม วันนี้ผมไปออกบูธมาทั้งวัน และต้องมานั่งแก้งานต่อให้เสร็จ ขอเข้าออฟฟิศและเปิดไฟนะครับ คงได้อยู่จนเช้าและไปออกบูธต่ออีกวัน

สัส!

อืมมม...
แก้ proposal ให้เจ้านายเอาไปเสนองานซีพีเมื่อวาน
เจ้านายจะแปลงเป็น pdf เอาใส่ iPad ไปโชว์เหนือใส่ลูกค้า
พบว่า pdf ที่เจ้านายแปลงไปนั้น...แกแปลงไปผิดไฟล์
เอาของที่เสนอรพ. ไป...

ไหว้

See Merriam Webster 's 2nd definition of the word "Carefree"
วันนี้ได้ไปดูการอัดรายการ Junior Master Chef Thailand มาครับ
ได้ดูเนื้อรายการแล้ว สิ่งแรกที่รู้สึกเลยคือ แสงไม่สวย ดูมืด
บรรยากาศมันทึมๆ ไม่สดใสเอาซะเลย
และการเล่าเรื่องไม่สนุกครับ คือ รายการเด็กทำกับข้าวแต่เครียด บิ๊วท์เข้มข้นเกินไป
ได้ไปดูสถานที่จริงก็เข้าใจครับ
...
อย่างแรกคือ สตูดิโอที่ถ่ายทำเล็กไป ยิ่งเมื่อเทียบกับ ทีเซอร์จากต้นตำรับ
แสงในสตูน้อยไปจริงๆ นั่นแหละ จัดแสงไม่สวยด้วย
ฉากก็ไม่สวย ดูปลอมเกินไป ไม่ได้ดูยิ่งใหญ่แบบที่ควรจะเป็น ตรงๆ คือ เผาๆ และ ราคาถูก
ที่สำคัญคือแอร์ไม่เย็น มีผลมากนะครับ ผมจะอธิบายให้ฟังว่าทำไมแอร์ต้องเย็น
คืออย่างนี้ครับ ถ้าใครมีความรู้เรื่องการถ่ายภาพ จะทราบว่าภาพที่มีมิติ มีความชัดลึกดี
จะต้องใช้รูรับแสงที่แคบครับ ดังนั้นแสงสว่างต้องมีมาก
ซึ่งการเปิดรูรับแสงกล้องแบบนี้ ถ้าแสงสว่างในสตูพอดีตา ภาพในกล้องจะมืดครับ
ดังนั้นเพื่อการผลักระยะให้สถานที่ถ่ายทำดูกว้าง การจัดแสงต้องอัดไปเยอะๆ ครับ
พออัดไฟเข้าเยอะๆ มันก็จะร้อน ดังนั้นแอร์ต้องเย็นครับ
...
ยิ่งรายการนี้ทำอาหาร แน่นอนเตามันร้อน แถมมีคนดูอีกเยอะ
ที่สำคัญที่คนดูทางบ้านไม่เห็นคือ ทีมงานเยอะมากกกกกกกกก เป็นร้อยครับ
คือเด็กทำครัว 10 ยูนิต ทุกยูนิตมีสต๊าฟดูแลตัวต่อตัวครับ
ทั้งพี่เลี้ยงที่ทำกับข้าวได้ มีครีเอทีฟที่ต้องจดข้อมูล มีทีมพร็อพที่ต้องจัดของ
ตากล้องอีกอย่างต่ำ 5-6 ตัว(แน่นอนว่าต้องมีผู้ช่วยตากล้องอีก)
ผู้กำกับ ซึ่งไม่รู้ว่าใครแน่ เพราะคนสั่งมีหลายคนครับ คนบิ๊วท์เด็กคนนึง
มาบอกกติกาก็อีกคนนึง คนสั่งคิวถ่ายทำก็คนนึง และอีกมากมายยยยย
ดังนั้นสตูนี้ร้อนเกินไปครับ ขนาดก็เล็ก คนก็เต็มไปหมด
...
เรื่องการจัดแสง การใช้สี ก็ไม่พูดมากครับ เรื่องรสนิยมมั้ง แต่ผมว่าไม่สวย
รอบที่ผมไปดูฉากตรงกลางที่ให้เลือกของนั้น ใช้ไฟย้อมผนังด้านหลังสีน้ำเงิน
เมื่อบวกไฟที่ดูสลัวไปหน่อย จึงทำให้โดยรวมมันไม่สดใส
...
แล้วเรื่องการกดดันเด็ก ไม่เฉพาะในการตัดต่อที่ออกมา
มันกดดันกันตั้งแต่ในสตูครับ การบริฟเด็กตอนแรกนี่เรียกว่าดุเลย
เด็กสมาธิหลุดมีดุครับ คือเด็กไม่ใช่ผู้ใหญ่มืออาชีพนะครับ
เอามาบริฟในฉาก เด็กก็ต้องสนใจวัตถุดิบที่อยู่ตรงหน้าอยู่แล้ว
ถึงจะเป็นเด็กที่ผ่านการแข่งมาแล้วก็ตาม แต่โจทย์เปลี่ยนไปตลอด
ผมเชื่อว่าไม่มีนักจิตวิทยาเด็กมาดูครับ คนบริฟเองก็ไม่ได้มีจิตวิทยาเด็กด้วย
เพราะแค่นำสมาธิเด็กมาสู่การบริฟกติกาก็ทำไม่ได้แล้ว
แล้วมีการบอกเด็กและพ่อแม่ว่าห้ามส่งสัญญาณช่วยอะไรทั้งสิ้น
มีใบเหลืองใบแดงแจกด้วย ทีมงานจับตาดูอยู่นะ ถึงจะพูดด้วยลีลาเล่นๆ
แต่ถ้าพบ จะเตือน เชิญผู้ปกครองออกห้อง และ ตัดคะแนนเด็กด้วย
เด็กก็ลงแข่งในสภาพความกดดันแบบนั้นแหละครับ
...
แล้วเอาเข้าจริง ไม่มีใครคุมหรอกครับ ผู้ปกครองก็ช่วยเด็กกันหลายคนครับ
ที่เห็นนี่คือผมอยู่ในแสตนด์คนดู อยู่กับผู้ปกครองนั่นแหละครับ
ที่สำคัญ พี่เลี้ยงประจำตัวเด็กนี่ละครับ ที่ลงมาช่วยเด็กเอง
กระทั่งเด็กหั่นขิงจากแง่งไม่ขาดก็แอบมาช่วยหลังกล้อง
จะบอกว่าก็ต้องช่วยบ้าง ไม่รู้นะครับ คุณบอกเด็กให้เคร่งครัดกติกาเองนะ
แล้วขนาดลงมาประกบแล้ว เด็กยังหลุดกติกาครับ
คือตอนทำ ต้องทำเสร็จ 2 จาน นี่เด็กทำจานเดียว เพิ่งมาเตือนตอนเหลือสิบนาที
อุ่นเตามาใหม่ก็ไม่ทันแล้วครับ เตามันเป็น hot plate
ซึ่งอันนี้ไม่รู้เจตนาหรือไม่ คือ ถ้าเตือนตั้งแต่ตอนที่เวลาพอ เด็กก็ไม่ต้องลนตอนท้าย
ไม่ได้ภาพเด็กเร่งทำ หวุดหวิดเวลา บางคนก็ทำไม่เสร็จ 2 จาน บ้างก็ต้องแก้ปัญหา
แบ่งจานแรกที่เสร็จมาเป็น 2 จาน เพราะเด็กที่หลุดไม่ใช่คนเดียวครับ อย่างต่ำ 3 คน
พี่เลี้ยงจะหลุดทั้ง 3 คนเลยหรือ ถ้าไม่ตั้งใจ ทีมงานก็ไร้ประสิทธิภาพมากนะครับ
แล้วเรื่องความสวยงามของการจัดมันมีผลต่อคะแนนด้วยไม่ใช่หรือครับ
...
แล้วการ tie in สินค้าน่ะเข้าใจ แต่หลายอย่าง เกินไปครับ
เช่นเครื่องปรุง ซอสที่เราเคยชิน มีน้ำปลา ซีอิ๊วขาว และ ซอสถั่วเหลือง
แต่นี่มีน้ำปลา และ ซอสผัดปรุงรสสำเร็จรูป! มันจำกัดจินตนาการเกินไปมั้ยครับ
เห็นสปอนเซอร์สำคัญกว่า สาระของรายการคือให้เด็กสนุกกับการทำกับข้าวแบบนี้ ไม่ไหวครับ
แล้วไม่รู้ว่ารองเท้าครอคเป็นสปอนเซอร์ด้วยหรือไม่ เพราะเด็กที่แข่งทุกคนใส่
ซึ่ง มันใหญ่ไปสำหรับบางคนครับ ผลคือผมเก็นเด็กลื่นนะ อ้อ เด็กทุกคนใส่ถุงเท้าด้วย
แล้วก็ไม่เอาสายคล้องมาข้างหลังด้วย อันตรายเหมือนกันนะครับ
เพราะมันแข่งกับเวลา เด็กบางคนวิ่งไปเอาวัตถุดิบที่ขาดหลายรอบด้วย
...
นี่เอาแค่จุดที่เห็นชัดๆ นะครับ ไม่ได้ดูปูมหลังของความไม่พร้อมของเด็กอะไรอีกหลายอย่าง
ได้ข่าวมาว่าแต่ละโจทย์มีเวลาเตรียมแค่สัปดาห์เดียว
เท่าที่ทราบรายการนี้คือซื้อมาจากต่างประเทศ และ ร่วมกันทำหลายบริษัท
และเท่าที่ผมรู้การซื้อรูปแบบรายการมา มันต้องมีไบเบิ้ลกำกับการถ่ายทำ
และมีผู้ตรวจสอบจากต้นสังกัดมาดูด้วย แต่ทำไมปล่อยให้หลุดกันมาได้ขนาดนี้
มืออาชีพกันทุกบริษัทกันนะครับ เจ้าหน้าที่ในสตูมีกันเป็นร้อยนะครับ
รายการเด็กไม่ใช่เรื่องง่ายๆ สัตว์ เด็ก เอฟเฟก สลิง คนในวงการต้องรู้ครับ ว่าคุมยาก
ต้องใช้การจัดการ ความใส่ใจ ความระวัง เป็นพิเศษ
รายการใหญ่ เนื้อหาดี แต่น่าผิดหวังครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ตั้งกระทู้ไปเลยเซ้ เนื้อหาปึ้กขนาดนี้  โวย

กาก
จู๋เขียนเรียงความไปเลย โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เมื่อวานตอนดูรายการนี้ มองหาลุงร่มตลอดรายการ

กร๊าก

There's only one "Jack Russell"
ตูไปรอบหลังจากนี้ ใครจะไปถ่ายวันเสาร์แล้วตัดออกวันอาทิตย์ได้ทันฟระ  กร๊าก
โจทย์ปลาน่ะ แต่ไม่น่าเห็นหรอก เพี่ะตอนแข่งเค้าไม่ค่อยถ่ายสแตนด์คนดู

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
แต่เด็กหลายคนมีแววนะ ถ้าไปทางนี้ อาจเป็น chef michellin star ก็ได้นะพี่

เชียร์น้องฮกไช้ ไอเดียมันดีแฮะ

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
ฮกไช้นี่ของจริง หน้าตาเหมาะเป็นเชฟด้วย  กร๊าก

ฮกไช้นี่ของจริง หน้าตาเหมาะเป็นเชฟด้วย  กร๊าก

ชอบไอเดียตอนทำสีของก้ามกุ้งให้เป็นสีส้ม

ขอระบายอารมณ์เรื่องห้องที่อยู่ในตอนนี้

จ่าย $130 ต่อวีค
สิ่งที่ได้คือ

ห้องเล็กมากกกกกกกกกก
1. เตียงเดี่ยว1 เตียงกับตู้เตียงผ้าขนาดกว้าง 1เมตร ก็เต็มแล้ว
ยังดียังมีที่ให้ยืนหน่อย แต่ขนากหว้างเท่ากับเวลาเปิดตู้เสื้อผ้าเป๊ะๆ
2. ส้วมรั่ว ต้อง ปิด-เปิดวาวน้ำตลอด แล้วห้องน้ำก็แฉะตลอดเวลา
เมทก็ชอบใส่รองเท้าเข้ามาให้เป็นโคลนดำๆ อี๋มาก
ตั้งแต่มานี่อิ่มขี้ไม่ออกเลยนะ แบบบรรยากาศไม่อำนวยอย่างแรง
3. ที่ล้างจานรั่ว ครัวแฉะท่วมตลอดเวลาเช่นกัน
4. ครัวเล็กมาก เอาเขียงวางอันเดียว เต็มเคาร์เตอร์
5. ไม่มีที่ซักผ้า ต้องไปหยอด ซัก+อบ $7
6. ไม่มีที่จอดรถ เพราะกลางเมืองไปรถสาธารณะดีกว่า
7. เมทสกปรก อันนี้จบเลย ห้องกาก เมทกาก ลาก่อนนน

มาดูข้อดี
1. มีแอร์ เปิดแม่งทั้งวันเพราะรวมค่าไฟกะค่าเช่าไปแล้ว
2. กลางเมือง กลางสุดๆ แบบอยากกินอะไร เดิน 5 นาทีถึงทุกอย่าง
3. ระบบความปลอดภัยดีเลิศ มีหลายล๊อคเหลื๊อเกินนนน
4. ร้านข้าวแถวนี้ราคาย่อมเยาว์ กินอาทิตย์ละ 2-3 วันก็ไม่กระทบตังค์เท่าไหร่
5. ใกล้ร้านชาไข่มุกที่อร่อยเวอร์ ฟินนนนน (ใกล้ร้านอร่อยหลายร้านเลย)
6. ใกล้ป้ายรถเมล์ แค่ข้ามถนน แต่ไม่ใช้รถเมล์ ใช้รถรางแทนแต่ห่างไปแค่ 5นาทีหมีเดิน

คิดได้แค่นี้แหล่ะ กร๊าก

จริงๆมันก็ไม่ได้แย่มากนะ ยกเว้นห้องน้โอย่างเดียวนี่แหล่ะที่รับไม่ค่อยได้ ฮือๆ~

ฮ่าๆ ฮือๆ
ไม่โทรบอกแลนด์ลอร์ดให้ส่งคนมาซ่อมล่ะครับ  หมีโหด~
โทรแล้ว เขาไม่มาค่า  ฮือๆ~

ฮ่าๆ ฮือๆ
5นาทีหมีเดินนี่มันขนาดไหน

ถ้าเป็นแกเดินอาจจะแค่ 3 นาที ไม่รวมรอไฟเขียวนะ

ฮ่าๆ ฮือๆ
หน้า: 1 ... 5112 5113 5114 5115 5116 5117 5118 [5119] 5120 5121 5122 5123 5124 5125 5126 ... 5138