หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 47

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแก๊ส..แก๊ส  (อ่าน 170969 ครั้ง)
รู้ว่ามันคนละเรื่อง   (อิอิ)
แต่เห็นมันอาจจะมีผลกระทบต่อเครื่องยนต์เหมือนกัน

คิดว่าเครื่องยนต์มันทำมาให้ใช้กับน้ำมัน
ก็คงไม่มีอะไรที่ดีกว่าน้ำมันอีกแล้วหละ

จริงมีเธนจากขี้เค้าก็เอามาทำแก๊ซหุงต้มได้นิ
น่าจะมีเวิร์คช็อปประเภท เติมขี้ใส่ถัง (หมักขี้ทำแก๊ซใช้เองในครัวเรือน)

ปล.เท่าที่รู้ฟาร์มซีพี มันทำอะไรประมาณนี้ด้วย

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
มันต้องใช้ปริมาณเยอะมาก กว่าจะได้ความเข้มข้นที่จะใช้ได้อ่ะครับ
ที่ ซีพีใช้ได้ เพราะปริมาณ วัตถุดิบประเภท  ขี้ เค้าเยอะด้วยละมั้งครับ..

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
มันต้องใช้ปริมาณเยอะมาก กว่าจะได้ความเข้มข้นที่จะใช้ได้อ่ะครับ
ที่ ซีพีใช้ได้ เพราะปริมาณ วัตถุดิบประเภท  ขี้ เค้าเยอะด้วยละมั้งครับ..

ถ้าเราเปลี่ยน septic tank เป็นขนาดใหญ่ๆ ไม่เรียกรถสูบส้วมเป็นปีๆ หรืออาจจะขอขี้บ้านข้างๆ ด้วยดีมั้ยอะ
เปลี่้ยนขี้เป็นทองครับ ฮิ้ววว

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เรื่องรถนี่ไม่รู้จะฟังจากใคร
เพราะพวกเซียนรถมักให้ความเห็นสวนทางกะนักวิชาการ
(ดูแล้วคล้ายๆ เรื่องไก่ชน)

นี่เอกสารเรื่องโซฮอล์ 95 ปะทะเบนซิน 95
ได้มาจาก fwd อีกที (เหมือนเดิม อ่านตาไว้ตา)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้แกสโซฮอล์แล้วรู้สึกว่า
1. มันอืดๆนิดๆ (ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)
2. รถกินน้ำมันมากขึ้นเล็กน้อย (เติม 95 วิ่งได้ระยะทางมากกว่า)
3. ได้กลิ่นแอลกอฮอล์

แต่ก็ยังเติมแกสโซฮอล์นะ
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เคยคุยกับแท๊กซี่มานิดหน่อยครับ การติดแก๊สทำให้เครื่องยนต์อายุการใช้งานสั้นลงกว่าการใช้น้ำมันครับ เพราะ
1. แก็สไม่ได้ผสมสารเคลือบบ่าวาล์วเหมือนกับน้ำมัน
2. อุณหภูมิขณะเผาไหม้สูงกว่าน้ำมัน
3. น้ำมันหล่อลื่น ประเก็น ซีลด์ยาง จะเสื่อมสภาพเร็วกว่าการใช้น้ำมัน เนื่องจากผลในข้อสอง

แต่เห็นพี่เขาบอกว่า ให้สลับมาขับโดยใช้น้ำมันบ้างสักระยะนึงสลับกับแก๊ส อย่าใช้แก๊สตลอด ก็จะช่วยยืดอายุของเครื่องยนต์ ให้สึกหรอช้าลงได้บ้าง
  ฮิ้ววว

ปล. เครื่องยนต์ถ้ามีการสันดาบแล้ว เรื่องของการสึกหรอมันหนีไม่พ้นครับ เราคงไม่หวังให้เครื่องยนต์อยู่กับเราตลอดไป แต่อยากให้มันอยู่กับเราแบบสมบูรณ์แบบนานเท่าที่มันจะทนได้ ถ้าติดแก๊สแล้วทำให้เราประหยัดขึ้น และปลอดภัยก็ติดไปเถิดครับ แค่แลกกับการต้องเอาใจใส่ ตรวจตราเครื่องยนต์ให้มากขึ้นกว่าเดิมอีกนิดนึง ผมก็ว่าคุ้มที่จะลองนะครับ ยิ่งในสภาวะที่น้ำมันแพงมากแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2006, 10:48 น. โดย ชายคลอง » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ใช้แกสโซฮอล์แล้วรู้สึกว่า
1. มันอืดๆนิดๆ (ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)
2. รถกินน้ำมันมากขึ้นเล็กน้อย (เติม 95 วิ่งได้ระยะทางมากกว่า)
3. ได้กลิ่นแอลกอฮอล์

แต่ก็ยังเติมแกสโซฮอล์นะ
ฮิ้ววว

เหมือนที่ลุงภู บอกเลยครับ เคยไปเติมมาทีนึง
รถอืด ไม่ค่อบวิ่ง แล้วก็
ในระยะทางที่เท่ากัน แก็สโซฮอล จะหมดเร็ว กว่า 95
เพราะฉะนั้น ผมว่าเติม 95 กับ แก็สโซฮอล มันก็พอพอกันนะฮะ ประหยัดกว่ากัน นิดเดียวเอง
แก็สโซฮอล เผาผลาญได้เร็วกว่าและหมดจดกว่า
ก็เลยหมดเร็วกว่า

คนบางคนเกิดมาเพื่อเป็นแค่ความทรงจำ
 ง่ะ เพื่อนใช้เหมือนกันค่ะตอนแรกที่ไปเปลี่ยนเลยก็ไม่มีปัญหา
ขับไปสักพักรถดับ - - โวย เข็นกันมันเลย
พอเข้าอู่ก็ได้รับทราบว่า เมื่อเปลี่ยนเป็นใช้ก๊าซแล้วต้องแก้ batterry ด้วย
เนื่องจากรถจะใช้ batterry มากกว่าปกติที่ใช้น้ำมันค่ะ

ปล.เพื่อนทำมาแถวๆเซียงกงบางพลีหลังจากแก้ไขเรื่อง batterry ตอนนี้วิ่งฉิว
รับส่งสาวสบายมากค่ะ  ลันล้า

แรดอย่างสงบ ตบเมื่อจำเป็น ตอแหลอย่างเยือกเย็น เพราะเราเปนไฮโซ...^^
อืมแฮะ พึ่งจะรู้เหมือนกันว่าต้องเปลี่ยนแบตด้วยหรอ
ไม่แน่ แบตอาจถึงเวลา ต้องเปลี่ยนพอดีมังครับ

ปล. แอนล่าสุดที่เคยบอกว่า รถกระตุก เอาไปให้ช่าง จูนมาแล้วฮะ ไม่มีปัญหา กระตุกอีกแล้ว ล่ะครับ
 (อิอิ) อีโด่เอ๊ย

ดูข่าวช่องสามเมื่อเย็นมีเรื่องให้น่าตื่นตูมอีกแล้วครับ
จำได้ว่าผมเคยตื่นตูมไปแล้วทีนึงที่ราคาน้ำมันโดดไปห้าสิบห้าเหรียญต่อบาห์เรล
แต่ตอนนี้ขอโทษครับ ราคาน้ำมันในตลาดโลกโดดไปยิ้มอยู่ที่เจ็ดสิบสามดอลเรียบร้อยแล้ว
และเด็ดกว่านั้น ถ้าสหรัฐบอมบ์อิหร่านในเร็ววัน ก็มีสิทธิ์โดดขึ้นไปชนหลักร้อยอย่างชิวๆ

อ๊ะ ที่บอกเจ็ดสิบสามนี่ยังไม่ใช่ราคาที่นิ่งนะครับ เพราะถ้าจะนิ่งจริงนี่ต้องราวๆ แปดสิบเศษๆ (ถ้าไม่บอมบ์)

กว่าจะเข้าไทย ผ่านโรงกลั่นทนง มาถึงมือเรา
คาดว่าราคาคงโดดไปลิตรละสี่ห้าสิบ ไม่ไกลแล้วนะครับ

ข่าวรายงานต่อว่า ช่วงนี้อู่ที่รับติดตั้งระบบแก๊สงานเริ่มชุกครับ
รัฐบาลหนุนให้ใช้เอ็นจีวี แต่ปั๊มเอ็นจีวีดันไม่ขยายตัว
คนเลยแห่กันไปเติมแอลพีจีกันหมด (ผมได้ข้อสรุปตรงนี้ไปด้วย)

มิถุนายนนี้เราคงได้ขึ้นรถแท็กซี่ที่ถูกกว่ารถเมล์ครับ

ป.ล.ใช้โน้ตบุคเจ๊งของน้องเพื่อนพิมพ์สลับภาษาไม่ได้ โคตรยากเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อืมมม ดูข่าวช่องสามเหมือนกัน
แปดสิบต่อบาเรลนี่
 ง่ะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เอาใจช่วยให้ถึงร้อยครับ  เจ๋ง

Today you , Tomorrow me.
รถเมล์สมัยนี้แพ๊งแพง จำได้ว่าเมื่อก่อน เคยนั่งรถเมล์ 2-3 บาท  หมีโหดดดด

เคยไปฮ่องกง ถนนบ้านเค้าปราศจากมลพิษเลยค่ะ
เลยสงสัย ทำไมมันไม่มีควันเลย ?
เลยไปถามไกด์ ไกด์เค้าบอกว่า ที่นี่เค้าใช้ แก๊ซ กัน ค่ะ

ไม่เปลืองตัง ดีจัง  ฮิ้ววว

<3.
งั้นเรามาปั่นจักรยานกัน

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 47