หน้า: 1 ... 84 85 86 87 88 89 90 [91] 92 93 94 95 96 97 98 ... 116

ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นว่ามีประโยชน์เลยเอามาฝาก  (อ่าน 540501 ครั้ง)
 อ๊ากกกก หื่นนนนน  + โลด

เรื่องอวกาศดาวนี่ผมก็ชอบนะแต่ส่วนใหญ่เจอแบบ eng อ่านไม่ออก  อี๋~

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com

กลุ่มดาวนายพราน จะหาง่ายในท้องฟ้า นั่นคือ เวลามองขึ้นไปแล้วเจอกลุ่มดาวที่เรียงกันสามดวงเป็นเส้นตรง (ในรูปอยู่ตรงคำว่าOrion ขวาบน)
กลุ่มดาวหมาใหญ่ เป็นดาวที่เรียงกันเป็นรูปสี่เหลี่ยม แล้วมีหางออกมา ในรูปคือตรงที่เขียนว่า Canis Major
บอกตามตรงว่าผมไม่รู้ตำแหน่ง VY canis majorในนี้ ... ถึงรู้และมีกล้องที่คุณภาพดีก็คงดูไม่เป็น เพราะกลุ่มดาวหมาใหญ่นี้ อยู่ตรงเส้นทางช้างเฝือก(Milky way) พอดี ... ส่องไปก็เจอด้าวเป็นร้อย  กร๊าก

แต่ในกลุ่มนี้มีดาวที่น่าจะรู้จักตัวนึงคือ ดาวซิริอุส เพราะเป็นดาวฤกษ์ที่สว่างที่สุดบนท้องฟ้า ตัวนี้อยู่ตรงหัวสุนัขในกลุ่มดาวสุนัขใหญ่
ตามรูปคือดวงที่กลมโตที่สุด ในกลุ่ม Canis Major
ใน Gif animation คือดวงสีน้ำเงินฟ้าที่ใหญ่กว่าดวงอาทิตย์อันแรก

เติมรูป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2008, 21:47 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 ไหว้ ความรู้ๆๆ

หมอแม๊ววววววววว หมอสุดยอดมากๆๆๆ กรี๊ดดดดด

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ต่อจากนี้เพื่อกันความสับสน จะบอกเรื่องกลุ่มดาวก่อน เพราะดาวหลายดวงที่จะพูดถึง จะอยู่ในกลุ่มนี้

มันจะมีกลุ่มดาว
1. นายพราน 2. หมาใหญ่ 3.วัว 4. คนคู่

ตามรูปจะเรียงกันอย่างนี้ คือ
นายพรานสู้กับวัว โดยมีหมาใหญ่วิ่งตาม แล้วมีคนคู่ยืนมอง

รูปแบบภาพวาดคือ

ดาวที่ต้องรู้จัก Must
Pollux เป็นดาวที่สว่างดวงนึงในกลุ่มดาวคนคู่ สีออกไปทางส้มแดง  อันนี้ควรต้องรู้จักเพราะเห็นได้ชัด และเป็นดาวที่อยู่ในจักราศี
Alderbaran เป็นดาวในกลุ่มดาววัวTaurus ... เวลาดูรูปภาพหรือเวลาเอาไปคุยถามคนอื่น ก็อาจจะเรียกเล่นๆว่า ตาวัว เพราะเป็นตำแหน่งของตาวัว
Betelgeuse (อ่านว่า เบเทลจุส) อยู่ในกลุ่มดาวนายพรานทางด้านซ้ายบน(แขนขวานายพราน) ความสำคัญไม่รู้ แต่ว่าเป็นดาวสีแดง เลยถูกวาดให้เป็นมือที่ถืออาวุธในกลุ่มดาวนายพราน ... จากตำแหน่งมันถ้าดูตามรูป อาจจะถือเป็ฯตำแหน่งจักแร้นายพราน หมีโหด~

นอกจากนี้ ดาวพวกนี้มันมีความสว่างที่ค่อนข้างมาก เห็นได้ชัด ดังนั้นเวลาตั้งชื่อตามกลุ่มดาวแบบ Bayer designation มักจะอยู่ในอันดับต้น คือ Alpha
อย่าง Betelgeuse ก็มีอีกชื่อว่า Alpha Orion
Alderbaran ชื่อ Alpha Taurus
Pollux ชื่อ Beta Geminorum (จริงๆสว่างว่าCastor ที่เป็น Alpha ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2008, 23:01 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
คั่นครับ

ป.ล.หมอแมวลองแวะไปจู๋อวตารสิครับ กำลังสนุกเลย กรี๊ดดดดด

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
สงสัยถ้าพึ่งเข้านั่งไล่อ่านเป็นชั่วโมง  ง่ะ

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด ได้ความรู้มากๆ ขอบคุณค่ะหมอแมว

อยู่ที่หอเห็นดาวเยอะมาก แต่ไม่เคยรู้จักชื่อมันเลย

บางดาวยังนึกว่าเป็นเครื่องบินด้วยซ้ำ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

there are no regrets in life, just lessons . .
มีใครเคยเห็นดาววิ่งเร็วๆเหมือนเครื่องบินบ้างมั๊ยครับ มันจะวิ่งไปจนลับขอบฟ้าเลยครับ

ผมเคยเห็นหลายครั้งแล้ว มีคนบอกว่าเป็นดาวเทียม จริงหรือเปล่าครับ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
จริงๆ ครับ อันนี้จำมาจากค่ายดาราศาสตร์

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เป็นอะไรที่แปลกดีนะครับ ชอบ

ทุกวันนี้ถ้าเห็นดาวผมจะมองหาด้วยแล่ะ นึกว่า ufo  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
อยู่เมืองไม่ค่อยเห็นนะครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
อยู่เชียงใหม่ครับ  แถวๆบ้านนอกด้วย

ชื่อหมู่บ้านก็บ่งบอกแล้วครับ หนองควาย  ง่ะ  แถวๆพืชสวนโลกอ่ะครับ

เลยพอจะเห็นดาวบ้าง

อยู่เมืองไม่ค่อยเห็นนะครับ

นี่หมายถึงมันอยู่ในเขตร้อน(ศูนย์สููตร) ใช่มั้ยครับ

เพราะควันเยอะมั่ง  งง

หน้า: 1 ... 84 85 86 87 88 89 90 [91] 92 93 94 95 96 97 98 ... 116