หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: Fontlab : ทำฟอนต์ให้มีหลากแบบ  (อ่าน 41246 ครั้ง)
ฟอนต์ที่เขาทำขายกัน เขาไม่ได้มีน้ำหนักเดียวหรอกนะครับ
มันจะมีทั้งตัวหนา ตัวเอียง และทั้งหนาทั้งเอียง

ยิ่งบางฟอนต์เจ๋งๆของเมืองนอก มีเป็นสิบๆแบบก็มี อย่าง Futura, Helvetica,...

คำถามคือ เราจะต้องนั่งทำฟอนต์เป็นสิบๆแบบ โดยไม่มีเครื่องมือช่วยเลยหรือ

ใช่ครับ ฟอนต์พวกนี้เขาต้องนั่งทำกันทีละตัวๆ เพราะมันให้ความเที่ยงตรงกว่าที่เราจะให้โปรแกรมมันกำหนด

อ๊ะ นั่นแปลว่าโปรแกรมก็ทำได้หรอ

ใช่ครับ อย่างโปรแกรม Fontlab สามารถทำได้ โดยผ่านการใช้คำสั่ง Action

เอาล่ะ โจทย์คือ ผมมีฟอนต์อยู่ตัวนึง โดยที่ต้องการ แปลงฟอนต์นั้น จากตัว Regular (น้ำหนักปกติ) มาเป็น Bold (ตัวหนา)

วิธีการก็ง่ายมากครับ เลือก Glyph ที่จะทำการแปลงร่าง จากนั้นก็ใส่ Action ที่ต้องการลงไป

โดยไปที่เมนูตามในภาพ

จากนั้นก็จะขึ้นหน้าต่างการแปลงรูปแบบครับ

ลูกศรสีฟ้า : เลือก Glyph (ตัวอักขระ) ว่าจะเอากี่ Glyph หรือจะเอาทั้งฟอนต์ไปเลยก็ได้

ลูกศรสีชมพู : เลือกว่าเราจะต้องการแปลงฟอนต์เป็นรูปแบบไหน (อย่างในภาพนี่คือจะทำให้มันหนาขึ้น)
นอกจากหนาแล้ว ยังมีทั้งทำให้ฟอนต์เอียง ทำให้มีเงา ทำให้มีเส้นขอบ และอื่นๆอีกมากมาย
อันนี้ว่างๆคงต้องลองเล่นๆเอาเองครับ สนุกดี

ลูกศรสีส้ม : พอเลือกรูปแบบแล้วก็กดเสียครับ เพื่อยืนยันคำสั่งในการแปลงฟอนต์ของเรา

ลูกศรสีแดง : อันนี้คือปรับระยะความกว้าง ทั้งในแนวราบ(H) และในแนวดิ่ง (V)
ส่วนนี้จะมีหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับ Option ในการเปลี่ยนลักษณะในแบบที่เราต้องการนะครับ

โอเคครับ ท่านอาจจะเพิ่มรูปแบบจนกว่าจะพอใจ จากนั้นก็กด Run action set ครับ เพื่อให้มันแปลงฟอนต์
*** คำเตือน *** ก่อนที่จะทำการแปลง ควรทำการบันทึกฟอนต์ก่อนนะครับ เพราะมัน Undo ไม่ได้!!!

และนี่คือฟอนต์ที่ถูกแปลงในเป็นตัวหนาครับ หนาขึ้นจริงๆ

**อนึ่ง** ถึงกระนั้น ท่านก็ต้องเช็คดูความเป็นระเบียบอีกที เพราะโปรแกรมคอมพิวเตอร์มันแปลงให้เรา
ดังนั้นจิตวิญญาณและความละเอียดอ่อน มันสู้มนุษย์ไม่ได้หรอกครับ
 เจ๋ง
เดี๋ยวลองไปเทสต์ดูก่อน
คือคาใจมากเลยกับเรื่องที่ถามไปเมื่อกี้ที่จู๋นู้น
ทีนี้พอลองไปดูฟอนต์แบบอื่น มี node เพียบเลย  ง่ะ

ยังต้องศึกษาเรื่อง tools อีกหลายอย่างและอีกหลายเรื่อง
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ จ้า ได้อะไรเยอะมาก
 ยิ้มน่ารัก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

เอ่อออ เยี่ยมเลย

(แจ๋ว แจ๋ว)

แต่ช่วงนี้ไม่มีไฟในการทำฟอนต์เลย

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
แจ่ม ๆ  เจ๋ง

เพิ่มเติมหน่อย อีกตัวหนึ่งที่จะคล้าย ๆ กัน คือ Action เวลาจะใช้ง่าย ๆ ก็กด Crtl+T ทำได้เหมือนกัน หนา เอน

ป.ล. ฟอนท์อะไรเนี่ยะ ดูคลาสสิกมากเลย  ฮือๆ~
ป.ล.2 FontCreator ก็ทำได้นะครับ มีใครใช้มั้ยหนอ ?
ป.ล.3 FontForge ก็เอาได้นะครับ อยากให้ลองกันบ้างจัง หน้ามึน

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เห็น Fontlab มีแต่ที่ทำให้หนาขึ้น แล้วมีตัวที่ทำให้บางขึ้นมั้ยครับ
(ถ้าเป็น FontCreator จะมีแฮะ)
ใส่เครื่องหมายลบ (-) ข้างหน้าซิพี่ทิดก็  เอือม

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ว้า กะจะตอบ  ฮิ้ววว
ใช่ครับ ใส่เครื่องหมายเป็นลบ
ขอบคุณมากครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)
ถ้าเป็นฟอนต์ไฮโซๆ ตัวหนา ตัวเอียง ของเค้าจะไม่เหมือนกันซะทีเดียวนะ

ห้าโอลองทำบ้างสิ  กรี๊ดดดดด

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
เคยคิดไว้ในกบาล
อยากทำอักษรคล้ายๆกิตติธาดา แต่โค้งให้มันดูเพรียวและอ่านง่ายกว่านี้
พร้อมทั้งให้มันมีเป็นสิบๆน้ำหนัก ตั้งแต่โคตรอ้วน ยันโคตรผอม

(แต่ก็ได้แค่คิด)
คุณได้สิทธิ์นั้นทันที  (อิอิ)

พูดถึง กิตติธาดา นี่สุดยอดจริง ๆ ยังหาฟอนท์ที่จะล้มแชมป์ไม่เจอ...

ฤาว่าจะเป็นคุณสัมพันธ์...

เพราะเขาเกิดมาเพื่อสิ่งนี้  ฮี่...

NP Freedom
ฮิ้ววว

กิติธาดานี่ ดีไซน์ได้ลงตัวมากครับ
แต่ผมว่าผมชอบคอร์เดียมากกว่า
เวลาตูทำรายงานก็ใช้ cordia
มันเป็นแบบอักษรที่ยอดเยี่ยมจริงๆ  เจ๋ง

ปล.ในชีวิตยังไม่เคยใช้กิติธาดาซักครั้ง แถมยังรู้สึกแอนตี้อีกตะหาก  หมีโหดดดด
ใจเดียวกันครับ คอร์เดีย ชอบมาก..

แต่อย่าเอามาเทียบกันได้มั้ย มันคนละโหมด ไอ้บ้า .. เอือม

NP Freedom
ว่าจะถามเรื่องนี้อยู่พอดี ห้าโอนี่  เจ๋ง จริงๆ ครับ
หน้า: [1] 2 3