หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 52

ผู้เขียน หัวข้อ: Adobe Photoshop ง่ายๆ  (อ่าน 414973 ครั้ง)

นั้นแหละพี่เดือนตรง color stop

ฮิ้ววว

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
ลองเอานี่ไปดู
แตกไฟล์แล้วย้ายไปที่
C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CS2\Presets\Gradients

(สมมตินะ)

แล้วลองเลื่อนข้างล่างดู ถ้าคลิกใต้แถบมันน่ะ มันจะเพิ่ม color stop มาอันนึง ถ้าไม่ต้องการก็กด delete ออก
ไอ้ตัว color stop มันเป็นตัวหยุดสีน่ะ (แปลตรงๆ) เอาไว้กำหนดความเข้มของกราเดียนต์เวลาไล่สี (ชิ่วๆ)

ขอให้เรียนอย่างมีความสุขนะจ๊ะ (ที่โรงเรียน เปิดเทอมวันแรกนี่)  ยิ้มน่ารัก

/ถ้ายังติดตรงไหนถามมาได้เน่อ

* Neon.rar (1.47 KB - ดาวน์โหลด 438 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2006, 01:49 น. โดย アオイルナ » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เอางานมาส่งค่ะพี่เดือน  ลันล้า
ดูเละๆไปหน่อย พอดีพึ่งตื่นเน้อ  ฮิ้ววว

ปล.เดี๋ยววันนี้จะไล่ทำอันเก่าๆมาส่งนะคะ

there are no regrets in life, just lessons . .
ศิลปะจ้ะ สวยออก ยิ้มน่ารัก

ความจริงใช้บรัช 1px จะดูเหมือนกว่านะ
พี่เคยลองเอาให้คนอื่นดู
เค้าบอกมาน่ะ
แต่ว่ามันต้องทำนานหน่อย
(นึกถึงเวลาขูดสีของจริง คล้ายๆ กันเลย  ฮิ้ววว)

(+1) จ้า
 ยิ้มน่ารัก

ขอบคุณค่ะ จั๊วทำ 1px เละไปประมาณ3รอบ เลยลองๆเปลี่ยนดูค่ะ
เปลี่ยนรูปแแบบตัวอักษรไป3ครั้งได้ บางตัวทำแล้วยากเหลือเกิน  เอือม

+คืนค่ะ  ยิ้มน่ารัก

เอางานมาส่งแล้วค่ะ  ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2006, 13:45 น. โดย จั๊ว » บันทึกการเข้า

there are no regrets in life, just lessons . .
 กรี๊ดดดดด

ยิ้มน่ารัก

ลองแก้ที่ bevel & embossดูนะจ๊ะ
รู้สึกว่ามันจะไม่ค่อยแววเท่าไหร่
หรือว่าถ้าน้องจงใจก็ไม่ว่ากันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2006, 22:57 น. โดย アオイルナ » บันทึกการเข้า

05 : กระพริบ ปิ๊บ ปิ๊บ (แบบที่ 2)
แบบแรก ดูจากตอน 02 นะจ๊ะ

เวลาทำ effect ตัวอักษรทั้งหลายแหล่ใน ImageReady เราจะใช้ประโยชน์จากกล่องเครื่องมือมหัศจรรย์อันนี้ ถ้าใครไม่มีให้ไปคลิกที่ windows>paragraph
อย่างอักษรนี้ จะใช้การตั้งค่าในช่องของ Set the kerning between two characters (ตามรูป)
นักทำฟอนต์น่าจะรู้ดีว่าหมายความว่าอย่างไร
เอาตามความเข้าใจของเรา มันคือการเซ็ตช่องไฟระหว่างอักษรสองตัวอักษร คือลักษณะการกระพริบทีละตัวแบบนี้ ถ้าลองคิดเป็นเลเยอร์ดู จะพบว่าสักแต่กด space bar ไม่ได้ จะต้องไปเซ็ตค่าตามที่ว่าซะก่อน โดยเลื่อนให้ช่องมีขนาดพอๆ กัน จะได้สวยงาม

ลองเซฟรูปนี้ไปเปิดใน imageready ดู

ดูดีๆ จะเห็นว่าระยะห่างแต่ละตัวอักษรไม่ได้เกิดจากการกดเว้นวรรค แต่เป็นการเซ็ตระยะห่าง (ที่ยุ่งยากพอสมควร) แต่เผื่อใครอยากจะลองทำข้อความแบบนี้ดูบ้างก็ไม่ขัดศรัทธาค่ะ

สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2006, 01:51 น. โดย アオイルナ » บันทึกการเข้า

ครูน้องเดือนขยันสอนจริงๆ  ยิ้มน่ารัก

Today you , Tomorrow me.
เหลืออีกไม่ถึงเดือนละค่ะ
ถ้าไม่สอนตอนนี้ ก็คงหมดเวลาละ

พอไหวมั้ยคะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
จั๊วใช้วิธี ลากเส้นกริดมากำหนดระยะห่างอ้ะ ทำแบบพี่เดือนไม่เป็น  ฮือๆ~

รูปไม่ขึ้นค่ะ
รอมาชาติเศษแล้ว
 ฮือๆ~

ไอ๊หยา imageshack ทำพิษ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
 เอาใหม่ๆ เปลี่ยนที่ฝากเน้อ  ฮือๆ~

ทำไมไม่ใช้แปะรูปของที่นี่ล่ะครับ

Today you , Tomorrow me.
พอดีจั๊วเอาไปลงที่อื่นด้วยนะค่ะพี่เอ้  ฮิ้ววว

สวยอะจั๊ว  กรี๊ดดดดด
*ลองทำเอฟเฟกต์ให้ตัวอักษรแววกว่านี้ดู
 เจ๋ง

(+1) จ้า

*ตอนนี้ลงวินโดวส์ใหม่ในโน้ตบุ๊ค โคตรโมโหเลย โหลดอะไรไม่ได้  ฮือๆ~

*แนบภาพที่นี่มันเป็นไฟล์ .jpg ไม่ใช่เหรอคะ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 52