หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ลง Font ด้วย ATM  (อ่าน 105361 ครั้ง)
วิธีลง font ด้วย ATM

เห็นว่าไม่มีใครพูดเรื่องนี้เท่าไหร่เลยขออนุญาตสอนซะเลยครับ
โปรแกรม ATM ย่อมาจาก Adobe type manager ใช้สำหรับจัดการฟอนต์บนเครื่อง เหมือนปุ่มสวิตช์เปิดปิดฟอนต์ได้เหมือนเปิดปิดไฟ

ดีกว่ายังไง
ดีกว่าตรงที่ถ้าเราไม่ใช้ฟอนต์ตัวไหนเป็นประจำก็ปิดๆมันซะ เวลาเปิดโปรแกรมจะไม่ต้องโหลดฟอนต์มาเก็บในเม็มโมรี่ เสียเวลาเปล่าครับ
ที่สำคัญสามารถแยกเป็น folder ได้เองอีกด้วยสะดวกมากครับ

เริ่มใช้งาน

1. เริ่มทำการสร้าง folder ตามต้องการโดยการกด double click ที่ newset และตั้งชื่อครับ
2. ทำการ active ที่ folder ใหม่ที่สร้าง หรือ folder ที่ต้องการ
3. เลือก font ที่อยู่ในเครื่องหรือ CD
4. กด add font

เมื่อทำการ add font เสร็จแล้วลอง double click ใน folder ดูว่ามีฟอนต์อยู่ในนั้นหรือเปล่า ถ้าไม่อยู่แสดงว่าคุณไม่ได้ active ที่ folder ที่ว่าไว้ครับ (มันจะอยู่ในส่วนที่ไม่มี folder)

เท่านี้การติดตั้งฟอนต์ก็เสร็จสิ้นแล้วครับ  อ้อ ถ้าเปิดโปรแกรมอะไรอยู่ก็ให้ปิดแล้วเปิดใหม่นะครับจะพบฟอนต์ที่ลงไว้ในโปรแกรมที่คุณต้องการ

***อนึ่ง สำหรับ photoshop illustrator หรือโปรแกรมอื่นๆ ที่ลงแล้วมีปัญหาเรื่องพิมพ์ฟอนต์ออกมาแล้วเป็นสี่เหลี่ยมบ้าง หรือ เครื่องหมายคำถามบ้าง ไม่ใช่ปัญหาที่ตัวโปรแกรมนี้นะครับ เป็นปัญหาที่การเข้ารหัสของฟอนต์ที่คุณมีอยู่น่ะครับ (แต่ฟอนต์ที่นี่ไม่ค่อยมีปัญหา)
วิธีแก้ให้ใช้ได้ คือลงโปรแกรม version ต่ำๆ หน่อยไม่ก็หาฟอนต์ที่เข้ารหัสที่ CS รับได้น่ะครับ(ส่วนใหญ่ปัญหามาเกิดกับ version CS ซะมากครับ)

--------------------------
เครื่องหมายถูกหน้าชื่อฟอนต์ หมายถึงฟอนต์นี้เปิดใช้งานอยู่ครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
กรี๊ดดดดด
 กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
 กรี๊ดดดดด
 กรี๊ดดดดด

เจ๋งจริงๆ เจ๋ง   ขอบคุณครับ

กำลังโหลดข้อมูล .....
กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เห็นชื่อจู๋แล้วนึกว่าใช้ ATM โอนเงินให้เจ้าของฟอนต์มาลงฟอนต์ให้ที่บ้านครับ เกย์แอบ

โล่ง
เห็นแล้วนึกถึงฟ๐นต์ iannnnnATM ที่ดองไว้ 3.15 ชาติแล้วครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พอ 3.2 แล้วต้องปล่อยนะครับ จะใช้

ส่งมาให้ตู generate ก็ได้ จะใช้

ฮิ้ววว

Today you , Tomorrow me.
 เจ๋ง

ของเราเคยลองแต่ ATM Light ไม่มีอะไรเลย add ฟอนท์อย่างเดียว  ฮือๆ~

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
 (แจ๋ว แจ๋ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2008, 15:25 น. โดย อาแปะหลังศาล » บันทึกการเข้า

เค้าเป็นเหาอะ
นึกว่า ตู้กด ATM ซะอีก พี่เลย์ไม่ต้องย่อหรอก
หน้า: [1]