หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...ลานินา?  (อ่าน 11156 ครั้ง)
เอ่อ...คิดยังไงกันบ้าง ที่เขาบอกว่า ลานินา เป็นตัวการทำให้เกิดฝนตกหนัก น้ำท่วม ดินถล่ม ใน 5 จังหวัดครับ  งั้นเหรอ

ปล. เขาที่ว่าก็คือ คุณ สมิท ธรรมสโรช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2006, 14:43 น. โดย คุณชาย » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ลามะลิลา?

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
อืม ก็ไม่แน่นะคะ  ฮิ้ววว

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
แต่รู้สึกว่าโลกเรามันแปลกๆไปเนอะ ตอนนี้เข้าหน้าร้อนแล้วนี่ กลับหนาวซะ ยังต้องเปิดฮีทติ้งกันอยู่เลย

แต่พอบทจะร้อนขึ้นมา มันก็ร้อนซะจนหายใจไม่ออก

แถมตอนนี้ประกาศเตือนเรื่องการใช้น้ำอีก อะไรกันเนี่ย  ฮือๆ~

รักแมวค่ะ
 :42:ทำลายโลกกันไปเยอะแล้วนี่คะ คนเรา

ดีครับ   แป๊ะยิ้ม

แล้วไอ้ลานินา นี่คือใครเหรอ  งง

[ว่างให้เช่า]
ก็ตรงข้ามกับ เอลนินโย ไงครับ  แป๊ะยิ้ม

อ๋อ ที่เป็นประธานาธิบดีฟิลิปินส์ใช่ป่ะ  ปลื้ม

คิดว่าเป็นผลกระทบที่สะสมจากน้ำมือมนุษย์มาหลายชั่วอายุคนค่ะ  หมีโหดดดด

ปล. จริงๆ น่าจะเป็นผลทั้งจากเอลนิโญกับลานีน่าเลยล่ะมั้ง (มันส่งผลซึ่งกันและกัน...รึป่าว?)
อ๋อ ที่เป็นประธานาธิบดีฟิลิปินส์ใช่ป่ะ  ปลื้ม
โวย กระแสน้ำอุ่น กระแสน้ำเย็น ครับพี่แอ๊ะ

ดีครับ   แป๊ะยิ้ม

แล้วไอ้ลานินา นี่คือใครเหรอ  งง

เอลนิโน ลานินา = กระแสน้ำอุ่นแปรปรวนค่ะ

สมมุติว่าสถาณการณ์ปกติ
ฝั่ง A = แห้งแล้ง   ฝั่ง B = ฝนตกชุก

เอลนิโน
ฝั่ง A = ฝนตกชุก    ฝั่ง B = แห้งแล้ง (สลับกันน่อ)

ลานินา
ฝั่ง A = แห้งแล้งโคตรๆ   ฝั่ง B = ฝนตกหนักโคตรๆ

:08:น่าจะประมาณนี้ เคยเรียนอยู่ (ลืมไปละว่ามันเป็นยังไงเรื่องกระแสน้ำ มึนตึ้บ)

( :32:งงใช่มั้ยคะ)

นัทว่าถ้าจะเป็นลานินา  มันน่าจะเป็นในบริเวณกว้างกว่านี้นะคะไม่ใช่แค่บางหย่อมของประเทศ

คิดว่าเกิดจากการตัดไม้ทำลายป่ามากกว่าค่ะ    เอือม

เลวยั้นเงา
จะว่าไปพี่นัทก็ถูกนะ (มันเกิดทีข้ามมหาสมุทร ข้ามทวีปกันเลยนิ  งง)

งั้นวันที่ 28 สิงหากรุงเทพและจังหวัดข้างเคียงจมน้ำก็เรื่องจริงอะดิ  กรี๊ดดดดด

เริ่มจะเข้มข้นแล้วซิ มีความคิดเห็นแตกต่างกันแล้ว
นัทว่าถ้าจะเป็นลานินา  มันน่าจะเป็นในบริเวณกว้างกว่านี้นะคะไม่ใช่แค่บางหย่อมของประเทศ

คิดว่าเกิดจากการตัดไม้ทำลายป่ามากกว่าค่ะ    เอือม
แต่ถ้าตัดต้นไม้ทำลายป่ามากๆ มันทำให้ฝนแล้งไม่ใช่เหรอครับ   งง

หน้า: [1] 2 3 4