หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: การแปลงรูปภาพเป็น outline ฟอนท์  (อ่าน 45473 ครั้ง)
ใครเคยใช้ Fontcreator แล้วก๊อปรูปภาพลงก็จะได้ แต่ Fontlab จะกลายเป็นรูปแบคกราวน์
หรือบางกรณีที่แสกนรูปเข้ามา หรือวาดด้วยโปรแกรมเพนท์ต่าง มาดูวิธีคร่าว ๆ ครับ

อันนี้ทดสอบจาก ps ครับวาดเอาเลย ถ้าใครถนัดมือก็แสกนเข้ามาตกแต่งให้เป็นที่พอใจ
จากนั้นทำการ copy

มาที่ fontlab ดับเบิ้ลคลิกตัวที่จะทำ
ทำการ paste ลงไป ก็จะได้เป็นรูปแบคกราวน์

ไปที่ Tools>Background>Move and Scale เพื่อที่จะขยับหรือย่อ-ขยาย จนเป็นที่พอใจ

จากนั้นจะทำการ trace โดยมี 2 ตัวเลือกให้ใช้นะครับ trace กับ trace pixels
ไปที่ Tools>Background>Trace ก็จะได้

ทำการปรับแต่งให้ได้ตามต้องการ แล้วก็ลบรูป Background ออก
ไปที่ Tools>Background>Remove

โอเค เรียบร้อยโรงเรียนไทย  ฮิ้ววว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2006, 23:08 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
จขกจ แก้โพสต์ให้อ่านออกแล้ว
ขอบคุณมากครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เจ๋ง

ง่ายดีแท้
 กรี๊ดดดดด
 กรี๊ดดดดด

ขอบคุณค่า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
+1 ท่านนายพลครับ

อ้าว ตกลงแก้ยังไงครับ ไอ้เครื่องหมายคำถามน่ะ

แต่ก็ขอบคุณค่ะมากครับ  ฮิ้ววว
หายไปไหน 2 โพสท์อะยักษ์ ของพี่เร่ กับเฮียเลย์  ฮือๆ~

ส่วนเรื่องที่โพสท์ไว้ จริง ๆ ไม่มีอะไรครับ นั่งทำ ๆ ดูเวลามันดึกแล้วเลยหนีไปนอนซะงั้น  ฮิ้ววว

อย่าเอาอะไรกับผมมากครับเดี๋ยวต๊อง  ฮี่...

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เล่นเอางงเป็นแถบ  กร๊าก

ขอบคุณครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

Today you , Tomorrow me.
เจ๋งสุดยอด  เจ๋ง

อ๊ากกกกก เพิ่งคุ้ยเจอ
เจ๋งมากครับ ท่านนายพล  เจ๋ง

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
ไม่รู้จะพูดอะไร นอก จากขอบคุณค่ะ ขอบคุณ และ ขอบคุณ พยามจะทำมานานแล้ววว  (แจ๋ว แจ๋ว)
ขอบคุณท่านนายพลมากที่ชี้ทางสว่างงงง  (แจ๋ว แจ๋ว)
ขอบคุนคับ  ฮี่...
ขอบคุณมากคับ
หน้า: [1] 2