หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: การจัดช่องไฟตัวอักษร และ Kerning  (อ่าน 70978 ครั้ง)
ขอบคุณมากครับ  ปลื้ม

ทำฟอนต์มาเป็นสิบตัว ไม่เคยใช้ kerning เข้าช่วยเลย ใช้ไม่เป็น...  ไอ้มืดหมี
อ้าว ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จัดมั่วไปแล้วหล่ะ  งั้นผมไปแก้ก่อนดีกว่าครับ

ลากปี้ด
แล้วทำไมในช่องทดลองพิมพ์ในช่อง Opentype features ที่ไม่ใช่ช่อง preview มันไม่เป็นไปตามที่ kerning ล่ะครับ
แต่ว่าในช่อง preview โอเคครับ    ไม่รู้ว่ายึดตัวไหน? อู้ย..

Ars Longa Vita Brevis  ชีพมีสูญ ศิลปะสิยาวนาน
ไม่ทราบว่ามีวิธีขยายขนาดฟอนต์แล้วปรับช่องไฟไปด้วยในตัวไหมครับ

ผมใช้วิธี Transformation/Scale แล้วเช็ค Uniform ใน Fontlab ตัวหนังสือขยายขนาด แต่ช่องไฟไม่ขยายตามอ่ะครับ
ไม่ได้ใช้ FontLab มานาน
มันจะมีอันที่แปลไทยได้ว่า ขอบซ้ายขอบขวาน่ะครับ ในเครื่องมือนั้นแหละ

แต่ถ้าเป็นภาษาไทย ขยายเองดีกว่าครับ
เพราะมันจะไปมีปัญหากะพวกสระบนล่าง ที่ความกว้างเป็น 0 อยู่จ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอนนี้ทำได้แล้วล่ะครับ แต่มีปัญหากับวรรณยุกต์ลอยในกรณีที่ไม่มีสระพวก  ิ  ี  ึ  ื อ่ะครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ เศร้า
มีปัญหาแบบไหนครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ออกแบบได้ แต่ Kerning นี่ลำบากสุดฤทธิ์  ฮือๆ~ ต้องฝึกฝน

เรื่องการจัดช่องไฟเป็นเรื่องของการมองภาพรวมครับ
คือเราจะไม่มองเป็นตัวๆ แต่เราจะมองว่าเวลามันเป็นประโยคแล้ว
ช่องไฟหรือพวก kerning ออกมาแล้วเป็นอย่างไร

ถ้าสังเกตุจากช่องไฟในรูปด้านบนจะเป็นว่ามันไม่ได้ถูกเรียงชิดตัวอักษรซ้ายขวา
แต่มันออกเหลื่อมๆเข้าไปเสียด้วยซ้ำ ซึ่งก็คือกฎของการหลอกตานั่นเอง
(อันนี้ไม่ใช่การกำหนดเส้นกั้นหน้ากั้นหลังใน fontlab นะครับ แต่เป็นเรื่องของการมองภาพเฉยๆ)

ดูรูปนี้ครับ

รูปนี้จะเห็นว่ามี space แปลกๆเกิดขึ้น
เช่น ตรง  -- เ รื่  --   กับ -- ง เ --

เมื่อปรับให้ดีๆด้วย matrix แล้วจะเป็นอย่างนี้

ซึ่งปัญหาใหญ่ๆของการออกแบบช่องไฟ มักจะเกิดกับ

หลังตรง เจอหน้าตรง

เช่น  ปเ  าผ อะไรทำนองนี้
ส่วนใหญ่พวกนี้ต้องตามจัดที่ matrix เพิ่มเกือบทั้งนั้น

หรือไม่ก็ หัวล่าง เจอ หัวบน
เช่น
เน   นร   

ร  จ  ฐ ธ เป็นตัวที่จะพบปัญหาเมื่อเจอตัวที่หัวอยู่ล่างทั้งนั้น

เขียนบันทึกไว้เผื่อลืม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ต.ค. 2011, 14:49 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

กรี๊ดดดดด คิดว่าจะมาแซวโพสต์สแปม

เป็นข้อคิดนิดนึงครับ

ภาษาไทยนั้นไม่เหมาะที่จะทำ Kerning สักเท่าไหร่ หากกรณีความห่างนั้นเกินเยียวยา
เพราะว่าลักษณะของตัวอักษรภาษาไทยนั้นไม่เอื้อต้องใส่ Kerning เลย
อาจจะทำให้เกิดปัญหามาขึ้น เพราะการ Kerning ภาษาไทย อย่าลืมว่ามีโอกาส
ในการผสมกับสระวรรณยุกต์ล่างบนอีกครับ เพราะฉะนั้นสิ่งที่ Kerning ไป
อาจจะไม่ได้ประโยชน์ แถมเสียเวลาอีกต่างหาก และฟอนต์อาจจะกระโดดได้

ทางทีดีที่สุด อยากจะแนะนำว่าควรจัดการ Spacing ให้เหมาะสมที่สุดแทนดีกว่าครับ

: )
ครับ ยึดช่องไฟเป็นหลัก kerning เพิ่มความสมบูรณ์เล็กๆน้อยๆ

แต่ถ้าฟอนต์แปลกๆ kerning จะจำเป็นมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2012, 11:17 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

เห็นควรทั้งสองท่านด้วยครับ

อ่านเข้าใจง่าย ครับ  เจ๋ง

รับออกแบบโลโก้,บรรจุภัณฑ์,packaging design,logo design,สิ่งพิมพ์ เว็บไซต์ http://www.eskimo-studio.com
หน้า: 1 [2]