หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 226

ผู้เขียน หัวข้อ: ดูอะไรดี มีอะไรดู เมนูทีวี!!  (อ่าน 732248 ครั้ง)
หมุนเสาอากาศไม่เป็นค่ะ  เอือม

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ตูวาดรูปอะไรนอกจากแบบแอนๆ ไม่เป็นเลยนะ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ช่วงนี้ไม่อยากจะดู

(สอบกลางภาคอยู่)

อ่ะๆๆๆๆ
อยากดูเป็นต่อ จังเลย ^^      โวย

เยิ้ม ...  หยุดปั่น
ดูเรื่องจริงผ่านจอด่วนเลย

ตำรวจ โอย ไม่พิมพ์ดีกว่า กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เสียงเพราะนะ ฮิ้ววว

ดูสลับกับถึงลูกถึงคนอยู่

งบน้อย
จบแล้ว ดูจักรภพต่อ

ดูเกมอัจฉริยะอยู่

ของที่ด็อกเตอร์ป๊อปเลือก

"หนังกระติ๊ก"

งั้นเหรอ

ใครเห็นเหมือนผมมั่งครับ

เมื่อคืนใครดูเจาะใจ ตอน อ.คริสโตเฟอร์ ไรท มาสอนภาษาอังกฤษมั่งครับ
ดูแล้วอยากอัดเก็บไว้แจกลูกหลานจิ๊บเป๋ง (แจ๋ว แจ๋ว)

ดูได้แว๊บเดียวครับ แล้วก็ต้องไปดูเป็นต่อ แล้วเป็นไงครับ ดีไหม สรุปให้ฟังบ้างซิครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
วันนี้อาจารย์ภาษาอังกฤษผมยังพูดอยู่เลย แต่นักเรียนไม่มีใครดูซักคน  ง่ะ

ดีมากเลยครับ เรียกได้ว่าสุดยอดแล้ว
นั่งหน้าจอแค่ชั่วโมงเดียวนี่เท่ากับเรียนภาษาอังกฤษเป็นปีๆ เลย
เพราะพี่แกเน้นสอนแบบที่เอามาใช้พูดได้จริงๆ เลย

ท่อนนึงที่ชอบมาก แกบอกว่ามีสังสรรค์กันที่โรงแรมแห่งนึง
ตอนแรก นศ ที่นั่งร่วมโต๊ะกะแกก็เก้อๆ เขินๆ ว่ากูจะพูดอะไรดีวะ กะฝรั่งคนนี้
บรรยากาศบนโต๊ะก็เลยมาคุสุดๆ
แต่พอมีฝรั่งอีกท่านนึงมาช่วย แค่ 1-2 ชั่วโมงเท่านั้นแหละ
นศ ทั้งโต๊ะงี้รุมคุยกะแกใหญ่เลย แถมห้ามแกพูดภาษาไทยอีกนะ

เรียกว่าเป็นที่น่าตระหนกสำหรับอาจารย์สอนภาษาอังกฤษที่เจอคนไทยขี้อายมาตลอด
พอฝรั่งท่านนั้นเข้ามากำจัดความอายตรงนี้ออกไป เหมือนกำแพงถูกทลาย ฟุดฟิดฟอไฟหัวร่อกันเอิ๊กอ๊าก

ฝรั่งท่านนั้นชื่อ จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ ครับ

กร๊าก กร๊าก

ตอนมัธยมต้น ผมไม่ค่อยชอบภาษาอังกฤษสักเท่าไร เนื่องมาจากประถมปลายครูสอนภาษาอังกฤษดุมาก แถมถูกบังคับให้ท่องศัพท์เยอะแยะไปหมด ท่องผิดก็ถูกทำโทษ แต่แล้วนางฟ้าก็มาโปรดผมจนได้ ผมได้เจอกับอาจารย์สอนภาษาอังกฤษอาสาจากประเทศอเมริกา ตั้งแต่นั้นมุมมองในการเรียนภาษาอังกฤษในแง่ลบของผมก็ถูกฝังทิ้งไป แล้วก็มีโลกของการเรียนภาษาอังกฤษที่ผมไม่คิดว่ามันจะทำให้สนุกสนานและเพลิดเพลินได้มากขนาดนั้นเข้ามาแทนที่ และเป็นจุดเปลี่ยนให้อาจารย์คนไทยที่สอนภาษาอังกฤษเปลี่ยนวิธีการสอนแบบเดิมๆด้วย มันรู้สึกดีมากเลยครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ได้ดูๆ กรี๊ดดดดด

ชอบภาษาอังกฤษ สำเนียงสิงคโปร์ กวางตุ้ง  (อิอิ)
ทำไมคนไทยถึงไม่ชอบภาษาอังกฤษสำเนียงไทย หมีโหดดดด
ผมเกลียดภาษาอังกฤษตั้งแต่เกิดจนอายุครบ 10 ขวบฝ่าๆ เรียกได้ว่าเกลียดเข้าไส้ แต่พ่อแม่ก็สรรหาฝร่งฝรั่งมาสอน ตอนช่วงป.4นี่พ่อไปเรียนป.โทที่เพชร ไอ้เราก็โดนไปเรียนอังกฤษที่เพชรด้วย คุยก็ไม่รู้เรื่อง เรียนก็ไม่เข้าหู หาเรื่องอิดออดไม่ไปเรียน แต่ก็แสดงอาการมากไม่ได้ เพราะพ่อแม่เค้าหวังดี อยากให้เราพูดได้ คุยได้

พอป.5 พลิกเลยครับ เหมือนอยู่คนละโลกกับเมื่อก่อนที่ครูให้แต่คัดคำศัพท์ ท่องคำศัพท์ เขียนคำศัพท์ โรงเรียนผมอยู่ติดทะเล แล้วก็มีฝรั่งเดินเที่ยวเยอะ ทีนี้พอชั่วโมงอังกฤษครูก็ให้เดินลงทะเลไปหาฝรั่งคุยเลยครับ หรือใครอยากเดินเล่นพักผ่อนก็ได้ แต่มีข้อแม้ว่าอย่างน้อยต้องได้ข้อมูลเล็กๆน้อยจากฝรั่งบ้าง เท่านั้นแหละครับ ทุกคคนเฮโลลงไปคุยกะฝรั่งกันสนุกสนาน รู้เรื่องมั่งไม่รู้เรื่องมั่งก็แอบๆ ครูพักลักจำมา ไม่รู้อะไรก็ถามฝรั่ง พูดไม่เป็นก็ภาษาใบ้ พอเหนื่อยๆ ครูซื้อส้มตำมั่ง ลาบมั่ง นั่งปูเสื่อล้อมวงกินกันทั้งห้อง เป็นช่วงเวลาหนึ่งปีที่ผมมีความสุขกับภาษาอังกฤษมากเลยครับ  ปลื้ม

ตอนนี้คุยกะฝรั่งก็เลยเป็นเรื่องที่ผมชอบไป แต่มันยากตอนเปิดเรื่องกะพอมีใครที่เรารู้จักนั่งดูอยู่แล้วบางทีมันพูดไม่ออกนี่แหละ ฮือๆ~

ชอบภาษาอังกฤษค่ะ....ตั้งแต่ไปเรียนพิเศษตอน ป.5 - ม. 3 (แต่เปลี่ยนที่เรียนไปเรื่อย ๆนะคะ)

ไม่ได้เก่งอะไรมากมายหรอกค่ะ...แต่ว่าตอน ป.5 - ป. 6 สอบได้คะแนนที่ดีมาก ๆ
เพื่อนนัทที่เรียนด้วยกัน Top 100 คะแนน...ตอนนั้น นัทเพิ่งเข้ามาเรียน ป.5
ซึ่งก็เริ่มเรียนภาษาอังกฤษเลย เป็นที่น่าหวาดกลัวมาก..แต่ผลสอบมา ถ้าจำไม่ผิดได้
ประมาณ  93-94 คะแนน เลยตั้งใจตั้งแต่นั้นว่า จะทำให้มันดีที่สุดค่ะ   ฮิ้ววว

ตกลง มันจู๋เมนูทีวีตรงไหนเหรอ..นี่ตูแอบปั่นอีกแล้วชิมิ   หน้าแตก

เลวยั้นเงา
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 226