หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: สอนผมเรื่อง Perspective หน่อยครับ  (อ่าน 53728 ครั้ง)
อยากถามเซียนด้ายเขียน perspective ช่วยสอนหน่อยครับมีภาพตัวอย่างให้ดู

อย่างภาพนี้ที่ผมงงคือพวกตึกหลังๆ จะวาดยังไงให้ไม่เพี้ยนน่ะครับ (ผมลองตีเส้นแล้วงงมาก)
เคยว่าแต่แบบง่ายๆน่ะครับพอมีหลายตึกแล้วงงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2006, 11:29 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อ๊ะ เขาถามเซียน ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขนาดป๋ายังงง แล้วเราจะไปเหลือหรือ  ฮือๆ~

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
งั้นผมไปถามเซียนมาให้แล้วครับ
น่าจะชัดเจนเอามากๆ

www.cartage.org.lb/en/themes/Arts/drawings/PerspectiveDrawing/Perspective.htm
นี่สอนเรื่องมุมมองจากสายตาคนด้วย  เจ๋ง

www.khulsey.com/perspective_basics.html
นี่เอาภาพมาตีเส้นให้ดู น่าจะเก็ต เจ๋ง

http://drawsketch.about.com/library/tips/blperspectivetips.htm
อันนี้ทฤษฎีจ๋ามากๆ วาดกล่องมาให้เลย ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณค่ะพี่แอน ลันล้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
+1 อดีตทหาร  (แจ๋ว แจ๋ว)

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ไหนๆ ก็เปิดเว็บตะกี้แล้วก็เลยนึกคึกขึ้นมา เปิด สกช ครั้งแรกในรอบปีครับ

เห็นเลยว่าตีบในภาพนี้แรงมากเมื่อเทียบกำภาพนี้

ทั้งๆ ที่ถ่ายจากมุมมองที่ใกล้เคียงกัน
นั่นอยู่ที่หน้ากว้างของเลนส์ด้วยครับ
ถ้าเป็นสายตาปกติของมนุษย์เทียบกะกล้องก็คงสัก 35-50 ม.ม.
แล้วเทียบกะภาพของป๋า นั่นคือตีบของสายตามนุษย์จริงๆ
ภาพตัวอย่างที่ให้มามันเลยออกมาไม่ค่อยแรงมาก - นั่นแหละธรรมชาติครับ

ถ้าอยากเข้าใจกระจ่างแจ้ง ลองลง SketchUp สิจ๊ะ

ขึ้นกล่องแทนตึกทั้งเมืองใน sketchup เลยป๋า
แล้วหามุมที่ต้องการ
export เส้นโครงร่างของตีฟที่ต้องการ

เร็วกว่า แม่นกว่าเยอะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ใช่ ๆ แบบนี้แหละแอน แต่ของต่ออีกนะ ถ้าภาพนี้มันเป็นเมืองเลย แล้วมีภาุพประมาณเนี้ย

วาดไงดีครับ

อ๊ะ
เหมือนจะเห็นแล้ว ใน sketch up
ลองลงเล่นดูแล้วครับสนุกดี ขอบคุณครับ

ขอบคุณ AKIRA ครับ กร๊าก
ที่แนะนำให้ใช้ sketchup เพราะว่าธรรมชาติของเมือง
อาคารมันไม่ตั้งฉากกันน่ะครับ
ถ้าเขียนเองจะยุ่งยากมาก ตีฟผิดได้ง่ายๆ

ลองขึ้นกล่องพร้อมตารางเพื่อเห็นเส้นตีฟด้วยนะครับ

เชคเงาได้ด้วย
แถมทำอนิเมชั่นแบบตั้งกล้องแล้วหา tweening ให้ได้อีก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
คำถามของป๋า ผมบอกกันท่าไว้แล้วว่ามันอยู่ที่ภาพที่ต้องการจะถูกมองด้วยความแรงของตีบระดับไหนครับ
เหมือนกับการเลือกใช้เลนส์ของกล้องที่ถ่ายไปที่ฉากนั้น
คือถ้าเป็นตีบอ่อนๆ มันก็จะแบบภาพของสาม
แต่ถ้าแรงขึ้นมาอีก เส้นขอบฟ้ามันจะออกโค้งเลยครับ แบบดราก้อนบอล

ดังนั้น สกช คือคำตอบครับ

ใช้ สกช แล้วมันจะขาดจิตวิญญาณนะครับ  กรี๊ดดดดด
ใช้ สกช มาเทียบแล้ววาดใหม่

ผลงานออกมา ถึงขาดจิตวิญญาณแต่มันก็สวย และ แม่น และ เป็นรูปวาดอยู่ดีนะ
หน้า: [1] 2 3 4 5