หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: NP NaipolTemplate version 3.001  (อ่าน 291780 ครั้ง)
 เจ๋ง ขอบคุณมากนะครับ  (อิอิ) ตอนนี้ผมได้โปรแกรมแล้วครับ ไม่ทันใจ อยากทำ font มากๆครับ (ทำโปรเจคส่งอาจารย์ครับ)  (แจ๋ว แจ๋ว) ก็เลยไปหาซื้อซะเลยครับ ตอนนี้ก็กำลังหัดๆ ทำอยู่ครับ
ฟอนท่านนายพลใช้กับแมคไม่ได้ครับเพราะคีย์บอร์ดpc วางตำแหน่งตัวอักษรไม่ตรงกับคีย์บอร์ดแมค
และการgenerate ต้องเป็นcode ของแมคครับ
วิธีการ ต้องเข้าไปแก้ด้วยprogram ผมใช้fontographerบนเครื่องแมคครับ
คือ มันใช้งานยังไงหลอค่ะ แล้วกดโหลดตรงไหนอ่า
อยากลองสร้าง font เองดูอ่าค่ะ  ลันล้า
ฟอนท่านนายพลใช้กับแมคไม่ได้ครับเพราะคีย์บอร์ดpc วางตำแหน่งตัวอักษรไม่ตรงกับคีย์บอร์ดแมค
และการgenerate ต้องเป็นcode ของแมคครับ
วิธีการ ต้องเข้าไปแก้ด้วยprogram ผมใช้fontographerบนเครื่องแมคครับ

ตอนนี้กำลังทดสอบตัวนี้กันอยู่ครับ ที่นี่

ยังไงลองทดสอบดูนะครับ
คือ มันใช้งานยังไงหลอค่ะ แล้วกดโหลดตรงไหนอ่า
อยากลองสร้าง font เองดูอ่าค่ะ  ลันล้า

กดโหลดล่าง ๆ ของกระทู้ครับ ส่วนวิธีทำก็ลองอ่าน ๆ ดูแล้วทำตาม ถ้าติดขัดตรงไหนก็ถามได้ครับ

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เพิ่งเห็นคำว่า "สังเกตุ"  ฮิ้ววว
ยสฟื เอาไว้ว่าจะออกตัวใหม่ต้นปีนี้ ถ้าว่าง
ขอโหลดไปลองนะครับ +1

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ค่ะ

ตะกี๊ลองเปิดเทมเพลท3.0 ของท่านนายพล
แล้วทำการ copy สระอำเจ้าปัญหาตัวตะกี๊ไปวางแทนที่สระอำของท่านนายพล
ทดลองพิมพ์ในฟล. ตรงควิกเทสต์ มองเห็นเป็นสระอำของท่านายพล
ทดลองพิมพ์โดยกด type มองเห็นเป็นสระอำที่ปาล์มทำ  หมีโหดดดด

ปิดโปรแกรม เปิดเทมเพลทท่านนายพล3.0 ขึ้นมาใหม่อีกครั้ง
ลบสระอำท่านนายพลออก แล้วเขียนสระอำใหมขึ้นมา
ทดลองพิมพ์ในฟล. ตรงควิกเทสต์ มองเห็นเป็นสระอำของท่านายพล
ทดลองพิมพ์โดยกด type มองเห็นเป็นสระอำที่ปาล์มทำ  หมีโหดดดด
แล้วก็เป็นเหมือนรูปข้างบนนั้นเลย  ฮิ้ววว

ปิดโปรแกรม เลิกทำ ไปตีมอน ชิส์ๆ  ชิ

ตอนนี้ลองใช้ v.2 แล้วไม่มีปัญหา พิมพ์ อำ ได้ปกติค่ะ
พวก ป+สระอำ หรือเปล่าครับ ? บนวินนี่ถ้าเราพิมพ์ ป+สระอำ มันจะเรียก ป+นิคหิตซ้าย+สระอา ให้นะครับ เพราะฉะนั้นต้องทำตัวนิคหิตให้เรียบร้อยก่อนทดสอบ

ลองดูใหม่เด้อ   ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ปล่าวค่ะ  พวก หางยาว ป ฟ ฝ + อำ พิมพ์ได้ปกติ

แต่ตัวสั้นปกติกลับมีปัญหาค่ะ

ตามนี้
ตอนนี้มีปัญหาว่าสระอำหาย  หมีโหดดดด

กำลังจัดตำแหน่งอยู่ดีๆ ฟล.ก็แฮงก์ดับวูบไป (วันนี้ด้บไป3รอบแล้ว เอือม)
ทีนี้พอเปิดมาลองพิมพ์ๆ ดู มันก็เป็นอย่างนี้

ถ้าอักษรมีขนาด <หรือ = 28 จะมองเห็นนิคหิต แต่ถ้าขนาดใหญ่กว่า28 นิคหิตมันจะหายไป

ทำยังไงดีคะ ฮือๆ~
ส่งมาให้ดูดีกว่าครับ เดาไม่ถูก  ฮือๆ~

NP Freedom
ลบไฟล์นั้นทิ้งแล้วค่ะ เมื่อวานนั่งย้ายมาลง v.2 เรียบร้อยแล้ว  ฮือๆ~

ลุงพลบอกว่า
พวก ป+สระอำ หรือเปล่าครับ ? บนวินนี่ถ้าเราพิมพ์ ป+สระอำ มันจะเรียก ป+นิคหิตซ้าย+สระอา ให้นะครับ เพราะฉะนั้นต้องทำตัวนิคหิตให้เรียบร้อยก่อนทดสอบ

ลองดูใหม่เด้อ   ฮิ้ววว
แต่ในภาพที่ปาล์มทดสอบ คำว่า รำ มันใช้สระอำธรรมดาไม่ใช่หรอคะ งง

เดี๋ยวไว้ว่างๆ (ซึ่งก็ว่างทุกวัน งั้นพรุ่งนี้ละกัน) จะลองเอาจากที่ทำใน v.2 ไปลง v.3 ดูอีกที
ถ้ามีปัญหาอีก/ใหม่/เหมือนเดิมจะมาแจ้งให้ทราบ พร้อมส่งไฟล์ค่ะ  หมีโหดดดด
อยากทำฟ้อนต้องทำไงบ้าง
ต้องหัดรำวงมาตรฐานไปด้วยครับ
ผมเพิ่งสมัครสมาชิกวันนี้เองครับ(18/11/49)แล้วไปที่หน้าหลักแล้วเหนบอก สนใจทำฟอนต์ ทางนี้ และบอกมีให้ดาวโหลดด้วยผมก็คลิกเข้ามา อะครับแต่ไม่เจอ
http://f0nt.com/readme

อ่านหรือยังครับ

เสร็จแล้วรบกวนอ่านอันนี้ด้วยนะครับ

http://f0nt.com/forum/index.php?topic=2048.0

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8