หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันเรื่องงานเอกสาร(ภาษี)  (อ่าน 76099 ครั้ง)
พูดเรื่องเอกสารทางราชการหรือบริษัทกันดีกว่าครับ เพื่อให้ได้รู้ทั่วกัน ซึ่งผมก็ไม่ได้รู้มากต้องอาศัยคนอื่นด้วยนะครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วย

ง่ายสุดคือ
ใบแรก  หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย

ใบนี้ง่ายสุด คือ ถ้าหากว่าเรารับจ้างบริษัทเมื่อรับเงินแล้ว จะได้ใบนี้มา เป็นหลักฐานในการหักภาษีครับ
ซึ่ง คนที่ได้รับมีหน้าที่เก็บไว้และยื่นตอนสิ้นปี (ประมาณ กพ. มีค. จะต้องยื่นตามหน้าที่ครับ )

ส่วน ภงด. 90 หรือ 91 นั้นก็แล้วแต่บุคคลครับ จำได้ว่าถ้าเป็นเงินเดือนประจำต้อง ภ.ง.ด. 91 ส่วนถ้าเป็น freelance ต้องเป็น 90 นะครับ

ย้ำ ตามกฎหมายผู้มีเงินได้ทุกคนมีหน้าที่ต้องยื่นนะครับ แม้ว่าจะเล็กน้อยก็ต้องยื่น

จำนวนตัวเลขที่ระบุในเอกสาร  จะเป็นลักษณะนี้ คือ เงินที่จ้าง กับ ภาษีที่หัก ในใบนี้จะเขียนจำนวนเงิน(ตามที่เราเรียกไป) กับอีกส่วนเขียนไว้ลอย ๆ คือ ภาษีที่หัก

ส่วนเงินหรือเช็คที่เราจะได้รับจากตัวอย่างคือ 97 บาท (เพราะโดนหักไปแล้ว)

ไม่ว่าจะเป็นคนธรรมดา หรือ บริษัท ก็โดนภาษีณ.ที่จ่ายเหมือนๆกันครับ (งานกราฟฟิกจะอยู่ที่เบอร์ 5 = ค่าจ้างทำของ)

1แผ่นมี copy 3 ชุด  (คนถูกหักได้ 2 ใบ บริษัทที่หักเก็บไว้ 2 ใบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ค. 2006, 16:57 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี

ก่อนจะได้ใบหัก ณ ที่จ่าย
ก็ต้องทำใบนี้ก่อน คือใบแจ้งหนี้ หรือใบส่งของ หรือ INVOICE อะไรทำนองนี้ครับ เมื่อส่งมอบสินค้าหรือบริการใหักับผู้ว่าจ้างแล้ว

เพื่อเป็นการป่าวประกาศว่า "พี่ครับ พี่เป็นหนี้ผมแล้วนะครับ อย่าเบี้ยว" มีหลักฐานในการรับของเป็นลายลักษณ์อักษรแน่นอน

รูปแบบก็ตามข้างต้นครับ

1แผ่นมีสามใบ   ให้ใบสำเนาแก่ผู้ว่าจ้าง ตัวจริงเก็บไว้ตอนวันรับเช็ค  อีกใบติดเล่มเป็นหลักฐาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ค. 2006, 17:31 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

วางบิล
บางบริษัทอาจจะมีกำหนดวันวางบิลด้วย เช่นทุกวันพฤหัส หรือไม่ก็เราออก invoice แล้วเค้าต้องตรวจเช็คของก่อน  เค้าจะบอกกับเราว่า ให้มาวางบิลวันนี้ ๆ นะครับ เราก็เอาใบนี้ไป

เพื่อเป็นการกำหนดวันรับเงิน (เช็ค) ครับว่าให้มารับวันไหนแน่ (แต่ว่าตอนส่งมอบเราอาจจะบอกเค้าว่าขอวางบิลเลยได้มั้ย หรืออาจจะถามว่ามารับเช็คได้วันไหนเลย บางทีขั้นตอนนี้ก็อาจจะข้ามไปเลยก็ได้ครับ)

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 23:02 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

มึนตึ้บ มึนตึ้บ มึนตึ้บ มึนตึ้บ มึนตึ้บ มึนตึ้บ
โคตร งงครับ ผมเจอเอกสารที่เหมือนใบเสร็จร้านอาหารพวกยี้แล้ว วิงเวียนทุกที

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ป๋าครับๆ ขอแจ้งนิดนึง ในใบแรกตอนท้ายๆ คำว่า ลายเซ็น ป๋าใส่ ต์ ไปด้วยครับ

เชื่อไหมว่า

ถ้าทำบัญชีดีๆ รู้ภาษีแจ่มๆ

แทบไม่ต้องเสียภาษีเลยยังมี
-------------------------------------------------------------------------
รู้จักร้านขายเครื่องเขียน ที่ขายพัสดุ ส.ส.ต. ให้หน่วยงานเก่า

ซื้อขายทีเกือบแสน ต่อ 1 Shot  ปีๆ นึง ซื้อขายกัน(เฉพาะหน่วยงานเก่าผม) ไม่ต่ำกว่า 10 ครั้ง

เจ๊แกเสียภาษีไม่ถึงหมื่น ???

ทำอีท่าไหนไม่รู้ ภาษีซื้อหักภาษีขาย ฟังแกอธิบายแล้ว งง งง
-------------------------------------------------------------------------

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 23:03 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

ไม่ได้สอนนะครับ แค่แสดงให้ดูว่าโกงแบบถูกกฎหมายน่ะเขาทำกันยังไง  ฮี่...

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น

แอบขุด !!

มีใบ ภงด 50 ส่งมาที่บ้านน๊านนาน เลยได้ฤกษ์เรียกคนทำบัญชีมาคุย

เค้าถามว่าจะให้ส่งแบบสากล หรือแบบตามจริง ซึ่งถ้าแบบตามจริง และ #%#^%&%^

เอาเป็นว่า ค่าปิดบัญชีเปล่า ส้มโดนค่าเซ็นงบไปหมื่นกว่า เย้ยยยย !!!

ไม่รวมค่าทำ นู่นนี่นั่น รวมๆ 22000 บาท  เหวอ

เพิ่งเปิดมาปีเดียวเอง พูดกันตามตรงคือ เราสามารถยื่นเองได้มั้ย โดยไม่จ้างไอ้คนเซนต์

ค่ารวบรวมบัญชีนายเดือนง่ายๆ ส้มเจอ เดือนละ 3000 ซึ่งไม่เห็นมีด๋อยไรเลย ส้มก็แค่ส่งหัก ณ ที่จ่าย และโดนหักไปให้เท่านั้น

มีใครทำงบส่งเองบ้างมั้ยคะ  หรือว่าราคานี้มันถูกแล้ว ฮือๆ~

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
เรื่องพวกนี้สำคัญมากนะคะ แอ้ไม่ได้เรียนโดยตรง แต่ว่าประสบการณ์เจอมาเยอะค่ะ

มีเรื่องภาษีอัตราก้าวหน้า สำหรับคนที่ไม่ได้จดทะเบียนนิติบุคคล แต่มีรายได้เกินปีละ 1.6 ล้านบาท (ไม่แน่ใจแต่ประมาณนี้ค่ะ)
ถ้าไม่ทำเป็นนิติบุคคลจะโดนอัตราก้าวหน้าไปร้อยละ 30 ของรายได้ มีคนที่สนิทๆ กันโดนไปแล้วค่ะกรณีนี้
(สำหรับคนที่ทำ freelance อาจจะคิดว่ามันจะไปได้ล้านหกได้ไง แต่งานที่เป็นงานจ้างน่ะค่ะ เช่นจ้างก่อฉาบ
จ้างทำโครงสร้าง เค้ารับกันปีนึงเกินล้านหก แต่เงินแทบทั้งหมดต้องจ่ายให้ลูกน้องอยู่แล้ว มันไม่ใช่ค่าแรงของเค้าคนเดียวไงคะ
อันนี้รวมถึงงานที่จัดหาของ+ติดตั้ง ถ้ารับในนามบุคคลธรรมดา จะต้องคิดในเกณฑ์นี้หมดเลย)

เรื่องภาษีซื้อ-ภาษีขาย อธิบายได้ค่ะ แต่เรื่องมันไม่ค่อยจะถูกต้องนัก ถ้าอยากทราบส่งเสียงหน่อย
จะเล่าให้ฟัง..

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ๆ (ส่งเสียงสุดใจ แถม+ ) กรี๊ดดดดด

ส้มจดบริษัทค่ะ แต่ยังไม่เอาเข้า Vat เนื่องจากมันเป็นภาระ

เค้าบอกว่า 3 ปี บริษัทเปิดใหม่ถือว่ายังไม่มีกำไร ยังไม่ต้องเสียภาษีนี่หมายถึง .... อะไรคะ

ส่วนการส่งบัญชีปิดงบเปล่า หรือปิดงบทุก 6 เดือนเนี่ย คนธรรมดาทำส่งได้มั้ย หรือเฉพาะคนที่มีอำนาจเซ็นต์เท่านั้น

เจอค่าลายเซ็นต์ไป หมื่นกว่าบาทรับไม่ได้จริงๆ กว่าจะหาตังค์มาได้  ฮือๆ~

เอกสารที่ต้องจัดเตรียมในการยื่นงบการเงิน
1. รายงานผู้สอบและงบการเงิน 7 ชุด
2. รายงานการประชุม (เฉพาะบริษัท) 2 ชุด
3. บอจ.5 (เฉพาะบริษัท) 2 ชุด
4. ภงด.50 1 ชุด(อย่าลืมทำสำเนาไว้นะ)
5. สบ.ช.3 3 ชุด(อย่าลืมทำสำเนาไว้นะ)

วิธีการยื่นงบการเงิน
1. ยื่นกระทรวงพาณิชย์ 3 ชุด (ต่างจังหวัด 4 ชุด)

- ชุดที่ 1 ใบนำส่งกระทรวงพาณิชย์ (สบ.ช. 3) , หนังสือรับรองบริษัท/ห้างฯ
- ชุดที่ 2 ใบนำส่งกระทรวงพาณิชย์ (สบ.ช. 3) , รายงานการประชุม,รายงานผู้สอบและงบการเงิน, รายชื่อผู้ถือหุ้น (บอจ. 5)
- ชุดที่ 3 ใบนำส่งกระทรวงพาณิชย์ (สบ.ช.3) , รายงานผู้สอบและงบการเงิน
- ชุดที่ 4 เหมือนชุดที่ 2 ( สำหรับบริษัท / ห้าง ต่างจังหวัด)

2. ยื่นสรรพากร
- รายงานผู้สอบและงบการเงิน 1 ชุด  ฮือๆ~
- ภ.ง.ด. 50 1 ชุด (อย่าลืมทำสำเนาไว้นะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2008, 19:22 น. โดย ส้ ม » บันทึกการเข้า

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ส้มจดบริษัทค่ะ แต่ยังไม่เอาเข้า Vat เนื่องจากมันเป็นภาระ

เค้าบอกว่า 3 ปี บริษัทเปิดใหม่ถือว่ายังไม่มีกำไร ยังไม่ต้องเสียภาษีนี่หมายถึง .... อะไรคะ

ส่วนการส่งบัญชีปิดงบเปล่า หรือปิดงบทุก 6 เดือนเนี่ย คนธรรมดาทำส่งได้มั้ย หรือเฉพาะคนที่มีอำนาจเซ็นต์เท่านั้น

เจอค่าลายเซ็นต์ไป หมื่นกว่าบาทรับไม่ได้จริงๆ กว่าจะหาตังค์มาได้  ฮือๆ~

เรื่องบริษัทเปิดใหม่ 3 ปียังไม่เสียภาษี อันนี้ไม่มีข้อมูล ยังไงถ้าได้คุยกับพี่บัญชีที่สนิทกันจะถามให้นะคะ
ส่วนเรื่องงบการเงิน จำเป็นมั้ยที่ต้องจ่ายเงินจ้างเค้าเซ็นต์ จำเป็นค่ะ เพราะคนที่เซ็นต์งบการเงินได้ ไม่ว่าจะมี
การทำบัญชีหรือไม่ ก็คือคนที่สอบได้ใบอนุญาตมาแล้วค่ะ
แต่ราคาเซ็นต์อย่างเดียว 1 หมื่นบาท พี่ว่าแพงไปมั้งคะ น่าจะลองติดต่อคนอื่นๆ ดู รายเดือนเดือนละ 3000 ก็
พอไหว แต่นอกจากทำบัญชีง่ายๆ แล้ว เค้าควรจะทำบัญชีจริงบัญชีแต่ง แล้วก็ให้คำปรึกษาอื่นๆ ด้วยค่ะ
หมายถึงว่ารับเป็น freelance ก็จริง แต่ก็น่าจะโทร.ไปปรึกษาได้บ้าง..  ยิ้มน่ารัก

ส่วนเรื่องภาษีซื้อ ภาษีขาย.. ตัวเลขที่ชัดเจนพี่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าส่วนต่างจะโดนภาษีแตกต่างกันเท่าไหร่
แต่ concept คือ นิติบุคคลที่ได้รับเงินค่าจ้าง/ค่าสินค้ามามีภาษีที่ได้รับมาเป็นภาษีขาย การทำงานต่างๆ ใช้
เงินกับการซื้อของมาทำ จ้างมาทำ ได้จ่ายภาษีไปเป็นภาษีซื้อ
เวลาคำนวณภาษีต่อเดือน ถ้าภาษีขายกับภาษีซื้อเท่าๆ กัน จะเสียภาษีเพิ่มในอัตราที่น้อยสุด (หรืออาจไม่เสียนะคะ)

ยกตัวอย่าง ถ้าหากเรารับงานจากนิติบุคคล คือรับเงินโดยมี vat แต่เราจ้างทำงานจากบุคคล จ่ายโดยไม่จ่าย vat มันจะไม่สมดุลกัน
ทำให้เกิดลูกเล่นที่ไม่ถูกต้องที่เรียกว่า ซื้อขาย vat

ถ้ายังสนใจ เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังต่อนะคะ  ยิ้มน่ารัก
(เริ่มใกล้คุกเข้าไปเรื่อยๆ แล้ว)

ตอบเท่าที่รู้นะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย  ไหว้
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ๆ (ส่งเสียงสุดใจ แถม+ ) กรี๊ดดดดด

หมายความว่า เปิดใหม่ หักต้นทุนการเปิดบริษัท (พวกค่าอุปกรณ์ต่างๆ)
แล้วรายได้น้อยกว่ารายจ่าย (ทำขาดทุน) ก็ไม่ต้องเสียครับ (บัญชีผมทำกำไรนิดๆพองาม)
แต่มีหน้าที่ต้องยื่นยอดบัญชีทุกๆเดือน

ปล การทำงบขาดทุนอาจจะใช้ได้แค่ปีแรกๆเท่านั้น ถ้าขาดทุนบ่อยๆ สัมพากรจะมาหาถึงที่

การปิดงบก็ต้องปิดตามแบบฉบับของนักบัญชีนะครับ คงยากที่เราจะทำได้
ถึงต้องมีนักบัญชี เดือนละ 2-3000 ไงครับ

ราคามาตรฐานครับ สำหรับวิชาชีพผู้ตรวจสอบบัญชีอาจจะหาถูกกว่านี้ได้หน่อยนึง แต่รุ้สึกทำปีละครั้งนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 2008, 13:27 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

แล้วปัญหานี้ล่ะ
แจ้งหน่วยงานภาษีไป ให้จัดเก็บภาษี อพาร์ทเมนท์
แล้วพี่แกก็ไม่มา ไม่รู้จะจ่ายไง จ่ายเท่าไหร่
แจ้งมา สามปีแล้ว ไม่เคยมาเลย
แล้วจะโดนย้อนหลังไม๊เนี่ย
พอดีเปิดอพาร์ทเมนท์ให้เช่า สามสิบห้อง
หน้า: [1] 2