หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแปลไทย-อังกฤษหน่อยสิคะ (ด่วน)  (อ่าน 125841 ครั้ง)
 อี๋~

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
พวกนี้เป็นแบบนี้กันเหรอเนี่ย เหวอ

ตูมาถูกที่แล้ว เกย์ออก

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ขอบคุณทุกคนอีกครั้ง m(_ _)m

ชอบอันนี้ เหมือนจูมก...เลย

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ถึง..น้องยูริ (ไม่รู้ว่าเรียนระดับไหนอยู่ แต่แน่ใจว่าเป็นน้องชัวร์..)

น้องรู้จักศัพท์ภาษาอังกฤษเยอะดีนะคะ เหมือนจะรู้หลักไวยกรณ์มากพอสมควรด้วย..
แต่....อยากแนะนำว่า..อย่าพึ่งมั่นใจในความรู้ภาษาอังกฤษของน้องในขณะนี้มากเกินไป..
แสดงความคิดเห็นเชิงแลกเปลี่ยนได้ (เป็นเรื่องที่ดีมากค่ะ)..แต่อย่าพึ่งอธิบายหลักการต่างๆเลยจะดีกว่าค่ะ..
คือที่น้องว่าๆมานั้น มันไม่ถูกทั้งหมด
คนที่มาอ่าน ถ้าไม่รู้เรื่อง ก็จะเข้าใจผิด (ส่วนคนที่รู้เรื่องมาอ่าน ก็จะขำค่ะ..)
แนะนำว่าน้องลองอ่าน ภาษาอังกฤษจากข่าวต่างๆให้มากขึ้น..
(จากในเน็ตก็มีเยอะแยะ cnn, bbc ฯลฯ หรือ the nation, Bangkok post ก็ได้)
หรือซื้อ แฮรี่ พอตเตอร์ หรือนิยายภาษาอังกฤษอื่นๆมาหัดอ่านเอง
แล้วก็ลองศึกษา แกรมม่า และ ความหมายของศัพท์แต่ละคำที่เค้าเลือกใช้เพื่อสื่อความหมายแต่ละแบบดู..
จะทำให้น้องเข้าใจภาษาอังกฤษได้ลึกซึ้งดียิ่งขึ้นนะคะ
ถ้าใจรักอยู่แล้ว..วันข้างหน้าน้องต้องเก่ง (จริงๆ) มากๆแน่นอนค่ะ

สรุปก็คือ..ตอนนี้ยังเร็วไปค่ะ ที่น้องจะแสดงภูมิในเชิงหลักการเรื่องภาษาอังกฤษ
ถ้าวันไหนน้องเก่งขึ้นมาจริงๆ แล้วกลับมาอ่านเจอที่ตัวเองเคยเขียนอะไรแบบมั่นใจสุดๆไว้แบบนี้
อืม..ถ้าเป็นพี่ คงอายและเขินมากอ่ะค่ะ..ก็เลยอยากเตือน..

หน้ามึน

ถึง..น้องยูริ (ไม่รู้ว่าเรียนระดับไหนอยู่ แต่แน่ใจว่าเป็นน้องชัวร์..)

น้องรู้จักศัพท์ภาษาอังกฤษเยอะดีนะคะ เหมือนจะรู้หลักไวยกรณ์มากพอสมควรด้วย..
แต่....อยากแนะนำว่า..อย่าพึ่งมั่นใจในความรู้ภาษาอังกฤษของน้องในขณะนี้มากเกินไป..
แสดงความคิดเห็นเชิงแลกเปลี่ยนได้ (เป็นเรื่องที่ดีมากค่ะ)..แต่อย่าพึ่งอธิบายหลักการต่างๆเลยจะดีกว่าค่ะ..
คือที่น้องว่าๆมานั้น มันไม่ถูกทั้งหมด
คนที่มาอ่าน ถ้าไม่รู้เรื่อง ก็จะเข้าใจผิด (ส่วนคนที่รู้เรื่องมาอ่าน ก็จะขำค่ะ..)
แนะนำว่าน้องลองอ่าน ภาษาอังกฤษจากข่าวต่างๆให้มากขึ้น..
(จากในเน็ตก็มีเยอะแยะ cnn, bbc ฯลฯ หรือ the nation, Bangkok post ก็ได้)
หรือซื้อ แฮรี่ พอตเตอร์ หรือนิยายภาษาอังกฤษอื่นๆมาหัดอ่านเอง
แล้วก็ลองศึกษา แกรมม่า และ ความหมายของศัพท์แต่ละคำที่เค้าเลือกใช้เพื่อสื่อความหมายแต่ละแบบดู..
จะทำให้น้องเข้าใจภาษาอังกฤษได้ลึกซึ้งดียิ่งขึ้นนะคะ
ถ้าใจรักอยู่แล้ว..วันข้างหน้าน้องต้องเก่ง (จริงๆ) มากๆแน่นอนค่ะ

สรุปก็คือ..ตอนนี้ยังเร็วไปค่ะ ที่น้องจะแสดงภูมิในเชิงหลักการเรื่องภาษาอังกฤษ
ถ้าวันไหนน้องเก่งขึ้นมาจริงๆ แล้วกลับมาอ่านเจอที่ตัวเองเคยเขียนอะไรแบบมั่นใจสุดๆไว้แบบนี้
อืม..ถ้าเป็นพี่ คงอายและเขินมากอ่ะค่ะ..ก็เลยอยากเตือน..

หน้ามึน

ก็ถ้าคุณขาจรรู้ว่ามันผิดตรงไหน
อย่ารีรอที่จะแสดงความเห็นครับ
ให้บอกออกมาเลย จะได้เป็นวิทยาทานกับสาวกคนอื่นๆ  ฮิ้ววว

หน้ามึน

สี่ตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง

ไม่ได้บอกว่ามั่นใจ ไม่เคยบอกไว้สักที่

ผิดก็ประชุมกันแก้ไข ถึงได้มีการตั้งกระจู๋นี้ไว้ เพราะหลายหัวย่อมดีกว่าหัวเดียว

ไม่ได้บอกให้เอาความเห็นของเค้าเป็นที่ยุติด้วย ไม่เคยบอกไว้สักที่

ก็อ่านทุกวันแหละ บางกอกโพสต์ เดอะเนชัน อะไรนั่นอะนะ

ไม่คิดจะอายที่แสดงความเห็น เพียงแต่บอกสิ่งที่เรารู้

แล้วผู้ที่อ่านก็ควรสำเหนียกได้อยู่แล้วว่า "สี่ตันยังรู้พลาด" แล้วจะประสาอะไรกับสองตีน ก็ต้องมีวิจารณญาณอยู่แล้ว

ดังนั้น โปรดเข้าใจด้วยค่ะ  บอกไว้ ณ ที่นี้แหละ ไหว้ (ต๊อง.... - เสียงระฆังวัด)

ถ้าเค้าเป็นพี่ เค้าก็อายเหมือนกันค่ะที่มาแสดงการเตือนอะไรแบบนี้.

(เค้ารับฟังความคิดเห็นทุกประการค่ะ วิจารณ์ได้ เพราะเค้าก็วิจารณ์คนอื่นเหมือนกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2008, 11:59 น. โดย YURi+ » บันทึกการเข้า

คุณยูริเปลี่ยนคู่กรณีแล้วอิอิ

กินรอบวง
ก็ถ้าคุณขาจรรู้ว่ามันผิดตรงไหน
ให้บอกออกมาเลย จะได้เป็นวิทยาทานกับสาวกคนอื่นๆ  ฮิ้ววว

ฮิ้ววว/

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 หมีโหด~/

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ทำไมคล้ายๆพันทิพ  เหลือบ

Everyone have their own misery. So do I
Please don't give me another!!!

นึกว่าอ่านว่า "ขจร"   เอือม

ใช่ ๆ ผิดตรงไหนก็บอกหน่อยนะคะ, ให้เป็นวิทยาทานแก่สาธุชนอมลทินชาติทั้งปวง...

อย่าได้แต่เป็นเยี่ยง NGO อยู่เลย... อาเมน  ไหว้  (ต้อง... - เสียงระฆังวัดอีกรอบ 55~!).

คุณขาจรเค้าเป็นใครน้อ หน้ามึน

สมาชิกสมาคมพ่อบ้านทหารบก
กรี๊ดดดดด มีบัตรผ่านก็สนุกได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เห็นด้วยครับ ผมว่าน้องเค้าให้ความรู้ ถูกผิดยังไง ถ้าแก้ไขได้ก็ควรบอกๆกันนะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ต่อนิทานสอนใจเลย มีผู้ท้าชิงแล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23