หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแปลไทย-อังกฤษหน่อยสิคะ (ด่วน)  (อ่าน 125912 ครั้ง)
ชอบน้องยูริมากๆ คำพูดคำจาบาดใจดี ให้มันบาดเกรียนกันไป (แจ๋ว แจ๋ว)

ชอบๆๆๆ

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
..จริงๆตัวเองก็ไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษอะไรมากมายหรอกค่ะ..
แต่คือ..รู้มากพอที่จะรู้ว่า เรามันยังไม่เก่งมาก..
ก็แค่เห็นว่า น้องเค้ามั่นใจมากไปหน่อย แล้วคนที่ไม่รู้เรื่องก็ชื่นชม เผลออาจจะเชื่อตามไปซะหมด
(แต่คิดว่าบางคนก็มีเซนส์พอที่จะรู้ว่า มัน..ไม่ใช่อ่ะ ..ซึ่งก็ ดีค่ะที่คิดไตร่ตรองให้ดีๆก่อน)

ให้แก้ให้คงไม่ไหวอ่ะค่ะ..ผิดหลายที่ แล้วก็เป็นสไตล์ของน้องเค้าไปแล้ว..
(คือใช้คำฟุ่มเฟือย สื่อความหมายไม่ตรงกับ context  ศัพท์หรือไวยกรณ์ที่เค้าใช้กันจริงๆในทางปฏิบัติหน่ะ มันไม่ใช่อย่างที่น้องเค้าเข้าใจอ่ะค่ะ..)

ถ้าจะชื่นชม หรือเชื่อตามคนที่มาแนะนำเรื่องภาษาอังกฤษในกระทู้นี้
ก็เห็นมี"คุณหนูอร"อ่ะค่ะ ที่น่าเชื่อถือได้
จริงๆ "คุณหะลิง" นี่ก็ ยังแปลและใช้ภาษาอังกฤษสื่อความหมายได้ดี ใช้เป็นตัวช่วยได้พอสมควร
..ดีกว่าคุณน้องยูริ ที่.. เธอ misleading มากๆเลยอ่ะ..แถมยังชอบไปบิดเบือนเนื้อหาและความหมายที่ต้องการจะสื่อจากใจความดั้งเดิมที่แท้จริง มากๆอีกด้วย เฮ้อ..
ก็ ตามสบายค่ะ..ก็เลือกคิดพิจารณากันไป
ที่เข้ามาโพสท์อีกที ก็เพื่อแสดงความจริงใจว่า ไม่ได้เข้ามาป่วน
แค่เห็นหลายๆคน เข้ามาชื่นชมและให้เครดิต น้องยูริมากเกินกว่าที่ควรจะเป็นจริงๆ
ก็เลยอยากเตือนๆ ไว้หน่อย ว่ามันไม่ได้ถูกทั้งหมด และจริงๆแล้วไม่ใช่ลักษณะที่ควรจดจำเป็นแบบอย่าง(มากๆ)
(ควรจะแค่ฟังหูไว้หู แล้วก็ไปแก้ไขงานของเราเองให้ถูกต้องจริงๆดีกว่าค่ะ)

ชี้แจงแถลงไขดีค่ะ

Las Noches Rubicundior
หลิงเรียนเอแบคแหละ

เก่งกว่าตูที่จบแล้วอีก กร๊าก

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
เอ่อผมว่าโพสต์กันแบบนี้พอเข้าใจขึ้นแล้วว่ามันผิดยังไง ขอบคุณครับ  เจ๋ง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ส่วนเดือน
แค่เห็นภาษาอังกฤษก็ผ่านแล้วค่ะ กร๊าก ฮือๆ~

แค่ที่เรียนก็ขี้เกียจจะตายอยู่แล้ว โวย

เตือนกันแบบนี้ก็ดีค่ะ เจ๋ง

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

แอบบวก  กรี๊ดดดดด

ขอบคุณคุณขาจรครับ ไหว้
ขอบคุณแทนน้องยูริด้วยแหละ
ถึงจะเข้าใจเจตนาผิดไปหน่อยก็ตาม

จริงๆ แล้วชอบตรง ใจ ที่จะช่วยเหลือกันนี่แหละครับ
จะช่วยติ ช่วยเสนอ หรือช่วยเปิดดิกหาศัพท์มาช่วยกันแปลก็ดี
ขอแค่เจตนาที่จะช่วยเหลือกัน แบ่งปันน้ำใจ ผิดถูกก็คงเป็นเรื่องรองครับ

เชื่อว่าน้ำใจตรงนี้ของน้องยูริโอเคเลยแหละ
เพราะไม่ได้เป็นแค่ครั้งเดียวนะ ไม่ว่ามีตรงไหนที่ขอความช่วยเหลือถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง
น้องเขาจะเข้าไปช่วยครับ ช่วยเยอะด้วย ง่ะ

ส่วนเรื่องความมั่นใจนั้นเคยติงน้องเขาไปทีนึงแล้วครับ
เท่าที่เห็นก็ปรับตัวดีขึ้น ดีขึ้นทุกครั้งที่มีใครช่วยกันเสนอ

เห็นมะ "ช่วยกัน" อีกแล้ว

ถ้าคุณขาจรต้องการช่วยเหลืออะไรตรงไหนก็เชิญเลยนะครับ ยินดียิ่งนัก
แต่คงไม่ใช่การบอกว่า "ถ้าเป็นพี่ พี่คงอายไม่กล้าโพสต์" หรอกจริงไหมครับ
นะนะ ช่วยๆ กัน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เค้าอาจจะชื่อขจรก็ได้นะคะ หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
..จริงๆตัวเองก็ไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษอะไรมากมายหรอกค่ะ..
แต่คือ..รู้มากพอที่จะรู้ว่า เรามันยังไม่เก่งมาก..
ก็แค่เห็นว่า น้องเค้ามั่นใจมากไปหน่อย แล้วคนที่ไม่รู้เรื่องก็ชื่นชม เผลออาจจะเชื่อตามไปซะหมด
(แต่คิดว่าบางคนก็มีเซนส์พอที่จะรู้ว่า มัน..ไม่ใช่อ่ะ ..ซึ่งก็ ดีค่ะที่คิดไตร่ตรองให้ดีๆก่อน)

ให้แก้ให้คงไม่ไหวอ่ะค่ะ..ผิดหลายที่ แล้วก็เป็นสไตล์ของน้องเค้าไปแล้ว..
(คือใช้คำฟุ่มเฟือย สื่อความหมายไม่ตรงกับ context  ศัพท์หรือไวยกรณ์ที่เค้าใช้กันจริงๆในทางปฏิบัติหน่ะ มันไม่ใช่อย่างที่น้องเค้าเข้าใจอ่ะค่ะ..)

ถ้าจะชื่นชม หรือเชื่อตามคนที่มาแนะนำเรื่องภาษาอังกฤษในกระทู้นี้
ก็เห็นมี"คุณหนูอร"อ่ะค่ะ ที่น่าเชื่อถือได้
จริงๆ "คุณหะลิง" นี่ก็ ยังแปลและใช้ภาษาอังกฤษสื่อความหมายได้ดี ใช้เป็นตัวช่วยได้พอสมควร
..ดีกว่าคุณน้องยูริ ที่.. เธอ misleading มากๆเลยอ่ะ..แถมยังชอบไปบิดเบือนเนื้อหาและความหมายที่ต้องการจะสื่อจากใจความดั้งเดิมที่แท้จริง มากๆอีกด้วย เฮ้อ..
ก็ ตามสบายค่ะ..ก็เลือกคิดพิจารณากันไป
ที่เข้ามาโพสท์อีกที ก็เพื่อแสดงความจริงใจว่า ไม่ได้เข้ามาป่วน
แค่เห็นหลายๆคน เข้ามาชื่นชมและให้เครดิต น้องยูริมากเกินกว่าที่ควรจะเป็นจริงๆ
ก็เลยอยากเตือนๆ ไว้หน่อย ว่ามันไม่ได้ถูกทั้งหมด และจริงๆแล้วไม่ใช่ลักษณะที่ควรจดจำเป็นแบบอย่าง(มากๆ)
(ควรจะแค่ฟังหูไว้หู แล้วก็ไปแก้ไขงานของเราเองให้ถูกต้องจริงๆดีกว่าค่ะ)

คุณขจรครับคุณเตือนน้องเค้าได้ครับ ถูกต้องด้วยที่คนเราสามารถตำหนิกันได้ แต่การด่ากับการแนะนำเนี่ย มันมีขีดขั้นนะครับ ถ้าคุณใจเย็นกว่านี้อีกนิดแล้วก็แนะนำแบบอ่านแล้วไม่เสียดแทงจิตใจกันนี้ ผมเชืื่อว่าน้องเค้าต้องรับฟังแล้วเก็บเอาไปคึดได้เลยละ รวมทั้งคนอื่นๆที่ไม่รู้เรื่อง ภาษาอังกฤษเท่าคุณกับเท่าน้องเค้าด้วย มันได้กุศลใหญ่หลวงเลยนะ แต่พอมาอ่านในแบบที่คุณเขียนเนี่ย คุณเหมือนแบบ บอกว่าน้องเค้าไม่ถูกต้อง อวดฉลาด ไปซะยังงั้นเลย  สาระที่คุณต้องการสื่อมันเลยเปลี่ยนไปเลย ที่นี้ไม่มีใครสนใจในสาระที่แนบมาด้วยแล้ว แต่เค้าต้องสนใจเรื่องอื่่นแทน มันเป็นการน่าเสียดายนะครับ ผมเข้าใจว่าในโลกบนอินเตอร์เน็ทเนี่ย
เรามีสิทธิที่จะแสดงความคึดเห็นได้เต็มที่กว่าโลกกลมๆที่เราอยู่กันมาก แต่ถึงยังไงฝ่ายที่รับสารเค้าก็เป็นคนจริงๆนะครับ ไม่ใช้หุ่นยนต์ เค้าก็โกรธเป็น โมโหเป็น ท่าลองคึดดีๆ แล้วผมเชื่อว่าคุณขจรจะเป็นสมาชิกที่น่ายกย่อง และน่าจะเป็นคนที่ให้คำปรึกษาดีๆแก่ พี่ๆ น้องๆ ในนี่ได้เลย ผมมั่นใจครับ
โอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 7 คนแน่ะ โวย

สมาชิกสมาคมพ่อบ้านทหารบก
ขอบคุณคุณขาจรครับ ไหว้
ขอบคุณแทนน้องยูริด้วยแหละ
ถึงจะเข้าใจเจตนาผิดไปหน่อยก็ตาม

จริงๆ แล้วชอบตรง ใจ ที่จะช่วยเหลือกันนี่แหละครับ
จะช่วยติ ช่วยเสนอ หรือช่วยเปิดดิกหาศัพท์มาช่วยกันแปลก็ดี
ขอแค่เจตนาที่จะช่วยเหลือกัน แบ่งปันน้ำใจ ผิดถูกก็คงเป็นเรื่องรองครับ

เชื่อว่าน้ำใจตรงนี้ของน้องยูริโอเคเลยแหละ
เพราะไม่ได้เป็นแค่ครั้งเดียวนะ ไม่ว่ามีตรงไหนที่ขอความช่วยเหลือถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง
น้องเขาจะเข้าไปช่วยครับ ช่วยเยอะด้วย ง่ะ

ส่วนเรื่องความมั่นใจนั้นเคยติงน้องเขาไปทีนึงแล้วครับ
เท่าที่เห็นก็ปรับตัวดีขึ้น ดีขึ้นทุกครั้งที่มีใครช่วยกันเสนอ

เห็นมะ "ช่วยกัน" อีกแล้ว

ถ้าคุณขาจรต้องการช่วยเหลืออะไรตรงไหนก็เชิญเลยนะครับ ยินดียิ่งนัก
แต่คงไม่ใช่การบอกว่า "ถ้าเป็นพี่ พี่คงอายไม่กล้าโพสต์" หรอกจริงไหมครับ
นะนะ ช่วยๆ กัน

เออจะโพสต์แบบนี้แหละแต่ร้อยคำสวยๆไม่เป็นน่ะ ลอกเลยล่ะกัน

นักเขียนการ์ตูนรายปี

ใช่ค่ะ เึค้าเป็นคนจริงๆไม่ใช่หุ่น  กรี๊ดดดดด

เห็นด้วยกับยักษ์แอนครับ
ไม่น่าเสียเวลาพิมพ์เลยเรา ง่ะ

สมาชิกสมาคมพ่อบ้านทหารบก

ยกมาสักตัวอย่างสิคะ, อย่างหนึ่งอย่างใด (any of the followings) ก็ได้:

๑) ที่ว่าไม่ถูกต้องตามที่เขาใช้กันจริง ๆ ในทางปฏิบัติ

๒) บิดเบือน

๓) ลักษณะที่ไม่ควรจดจำ

๔) มิสลีดดิง

ขอบคุณมังคะ.

คงจะประมาณว่า ...

ยกตัวอย่างเป็นภาษาไทยแล้วกันนะครับ อธิบายลำบาก เช่นๆๆ
ฝรั่งต้องการให้ช่วยแปลอังกฤษเป็นไทย คำว่า I want to eat this.
ก็จะได้คำแปลเป็นภาษาไทยว่า ตัวข้าพเจ้าเองมีความต้องการปรารถนาที่จะลิ้มรสรับประทานสิ่งที่เห็นอยู่ตรงหน้าเหล่านี้
ทั้งๆ ที่มันแปลได้ง่ายกว่านั้นคือ ฉันอยากกินไอนี้อะ

เท่าที่เอเห็นและรู้สึกนะครับ

เหมือนว่ายูริจะออกแนวนักการทูต(negotiator) ที่เหมาะกับการร่างสุนทรพจน์ที่ดูอลังการงานสร้าง
ซึ่งไม่ถูกจริตกับคนอย่างเราๆ นัก (ในที่นี่ หมายถึงคนที่พอรู็ภาษาอังกฤษอยู่บ้าง และไม่บ้าง)
แต่ถ้าเป็นคนที่ไม่คุ้นเคยและสันทัด เห็นอะไรเยอะๆ ยังงี้จะดูโอ้โห  กรี๊ดดดดด (เหมือนที่เอเคยเป็นตอนพระไตรปิฏก  ง่ะ)

พอจะช่วยได้มั้ยครับ  ง่ะ
ช่วงนี้ไม่ค่อยกล้าเปิดอกเลยแหะ มันหนาวววววว  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23