หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแปลไทย-อังกฤษหน่อยสิคะ (ด่วน)  (อ่าน 125939 ครั้ง)
ดีครับ เปิดใจคุยกัน ยอมรับความคิดของอีกฝ่ายและนำไปคิด ปรับปรุง
ดีกว่ามาถกเถียงกันเหมือนเด็กๆ ที่ไม่ยอมความกันทั้งๆ ที่รู้ว่าตัวเองผิด
 เจ๋ง

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
พอพูดถึงเรื่องภาษาอังกฤษ
มีข้อถกเีถียงแล้วต้องการหาข้อยุติเนี่ย

คิดถึงน้องพีชจัง   กรี๊ดดดดด
พอจะช่วยได้มั้ยครับ  ง่ะ
ช่วงนี้ไม่ค่อยกล้าเปิดอกเลยแหะ มันหนาวววววว  เกย์ออก

(อิอิ)

Las Noches Rubicundior
ยกตัวอย่างเป็นภาษาไทยแล้วกันนะครับ อธิบายลำบาก เช่นๆๆ
ฝรั่งต้องการให้ช่วยแปลอังกฤษเป็นไทย คำว่า I want to eat this.
ก็จะได้คำแปลเป็นภาษาไทยว่า ตัวข้าพเจ้าเองมีความต้องการปรารถนาที่จะลิ้มรสรับประทานสิ่งที่เห็นอยู่ตรงหน้าเหล่านี้
ทั้งๆ ที่มันแปลได้ง่ายกว่านั้นคือ ฉันอยากกินไอนี้อะ

กร๊าก

เว่อร์ไป... เค้าคงแปลประโยคนั้นว่า "ข้าพเจ้าประสงค์จะสำเร็จความใคร่ในอันที่จะรับประทานสิ่งนี้" ก็เท่านั้นเอง, 55+  คริคริ

----------------------------------------

ความจริงก็คือ ก็รู้นะว่าที่แนะนำไปมีที่ผิด และใครจะทำอะไรถูกต้องหนึ่งร้อยเปอร์เซ็นนั้นไม่มีอยู่แล้ว,

จึงได้บอกไปว่า ควรไปตรวจสอบกับพจนานุกรมหรือตำราอื่น ๆ อีกทีเป็นต้น เช่น unemployed นั่นแหละ.

กับทั้งไม่มีมูล หมาจะขี้ได้ไง, และในเมื่อหมาขี้ออกมาแล้ว ก็ควรจะแยกให้ดูมูลของขี้นั้นด้วย จึงจะถูกต้อง.

ดังนั้น ในอันที่มากล่าวหากันว่า

แอบอ้าง
๑) ก็แค่เห็นว่า น้องเค้ามั่นใจมากไปหน่อย แล้วคนที่ไม่รู้เรื่องก็ชื่นชม เผลออาจจะเชื่อตามไปซะหมด

๒) ใช้คำฟุ่มเฟือย

๓) สื่อความหมายไม่ตรงกับ context  ศัพท์ หรือไวยกรณ์ที่เค้าใช้กันจริง ๆ ในทางปฏิบัติหน่ะ

๔) มันไม่ใช่อย่างที่น้องเค้าเข้าใจอ่ะค่ะ

๕) misleading มาก ๆ เลยอ่ะ

๖) แถมยังชอบไปบิดเบือนเนื้อหาและความหมายที่ต้องการจะสื่อจากใจความดั้งเดิมที่แท้จริงมากๆอีกด้วย

ก็ควรจะแถลงรายละเอียด เป็นต้นว่า ยกตัวอย่างสักนิดสักหน่อย เพื่อประกอบคำกล่าวหานี้,

ซึ่งเค้าเองก็ได้เตรียมคำต่อสู้คดีไว้เรียบร้อยแล้ว, ส่วนที่ผิดจริงก็จะได้แก้ไขปรับปรุงต่อไป.

จึงขอให้คุณขาจรได้ดำเนินการต่อไปด้วย  ไหว้

ป.ล. (๑) "อะ" ก็อ่านว่า อะ อยู่แล้ว ใส่ไม้เอกมาเป็น "อ่ะ" มันก็อ่านว่า "อะ" อยู่ดี, เช่นเดียวกับคำว่า "หน่ะ" ไม่ต้องใส่ไม้เอกก็ได้.

(๒) เขาเรียก "ไวยากรณ์" หรอก.  เอือม

(๓) พูดไทยคำต่างด้าวคำ ไม่ทำให้ดูดีมีชาติตระกูลขึ้นมาหรอกค่ะ. ไทยก็ไทย ต่างด้าวก็ต่างด้าวไปทั้งดุ้นเลยดีกว่า  ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.พ. 2008, 15:30 น. โดย YURi+ » บันทึกการเข้า

............................

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

ลดความเชื่อมั่นในตนเองลงนิดนึงจะน่ารักขึ้นนะครับ

เดาจากการใช้คำแล้ว พยายามส่อเสียดใครก็ไม่รู้อยู่นะครับ
และแสดงตนว่าไม่ได้ฟังมากนัก แค่ได้ยิน

ปล. รู้สึกเหมือนตอนที่โดนไล่ให้ไปเปิดพระไตรปิฎกมาถกกันยังไงไม่รู้ อธิบายไม่ถูก

ลดอีโก้ ไปเพิ่มอีแกตกันเถิดครับ  กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
พอพูดถึงเรื่องภาษาอังกฤษ
มีข้อถกเีถียงแล้วต้องการหาข้อยุติเนี่ย

คิดถึงน้องพีชจัง   กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด
ไม่ได้คุยกับพี่นานมากเลยอะ
คิดถึงน้องปี๊ดด้วยอ้ะ กรี๊ดดดดด
คิดถึงจานวีโด้ย

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

ลดความเชื่อมั่นในตนเองลงนิดนึงจะน่ารักขึ้นนะครับ

เดาจากการใช้คำแล้ว พยายามส่อเสียดใครก็ไม่รู้อยู่นะครับ
และแสดงตนว่าไม่ได้ฟังมากนัก แค่ได้ยิน

ปล. รู้สึกเหมือนตอนที่โดนไล่ให้ไปเปิดพระไตรปิฎกมาถกกันยังไงไม่รู้ อธิบายไม่ถูก

กร๊าก
จู๋ตอบปัญหาธรรมนั่น เป็นจู๋ฝึกตน
และเพิ่มวุฒิภาวะให้ตัวเองชั้นยอดเลยนะนั่น

เพราะถกเถียงกันเรื่องศาสนาและความเชื่อ
ร่ำๆ จะโกรธกันจริงๆ ก็หลายหน
แต่ด้วยระบบขัดเกลาของบอร์ดฟอนต์ที่แอนว่าไว้
ก็ช่วยผ่อนคลายสถานการณ์ได้

จู๋นี้คงไม่ถึงขนาดนั้นมั๊ง
บางคนเค้าผ่านมา แล้วก็แค่ผ่านไปนะครับน้องภัทร  ฮิ้ววว

อรก็เป็นอีก 1 คนที่น้องภัทรช่วยเรื่องแต่งภาษาอังกฤษ (คนอื่นก็ช่วยด้วย)
ก็ขอบคุณทุกคนมากค่ะ
 ยิ้มน่ารัก

เพราะอรไม่เก่งภาษาเอาซะเลย ใครว่าศัพท์ยากๆมา หรืออธิบายอะไรก็เชื่อหมดเลย
แต่ก็เข้าใจเองว่าพวกภาษานี่มันคง ไม่ตายตัว บางคนอาจจะใช้ไม่เหมือนกัน

พอคุณขาจรว่ามาแบบนั้นก็เออเนอะ
อยากเห็นข้อผิดพลาดที่ว่ามามั่งน่ะค่ะ

อรจะได้จำๆแล้วก็ศึกษา  ยิ้มน่ารัก ยิ้มน่ารัก

ขอบคุณมากนะค้าาาา

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
สรุปว่าอรเป็นพี่หรือเป็นน้องเค้าอะ  งง

พี่อรเป็นน้องพี่ยูริอีกทีงัฟ  ลันล้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
พี่งัฟ

เค้าพิมพ์ผิด  หยี

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก

พี่อรเป็นน้องพี่ยูริอีกทีงัฟ  ลันล้า

ทำเนียน  เกย์แอบ

หมีอรเป็นน้อง น้องภัทรเนี่ยนะ  โวย

หมีโหด~

Las Noches Rubicundior
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23