หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานสอนใจ 5 : ด่วนๆ  (อ่าน 36848 ครั้ง)
การบ้านสมัยนี้มันยากเกินไปหรือเปล่าครับ หรือเด็กขึ้เกียจเกินครับ  ด่วนๆครับ

ทำไมถึงมีกระทู้ "ขอด่วนๆ"เยอะจังเลย
ผมเคยเจอในเว็บนึง โพสประมาณว่า
"อยากได้ประวัติรำไทยไว้ทำรายงานค่ะ ด่วนๆ"
แล้วก็มีคนใจดีมากมาตอบ
"อย่างนี้นะคะประวัติคร่าวๆ 1 2 3 4 5 6 ถ้าอยากได้รายละเอียดให้ไปหาเพิ่มเติมที่หนังสือชื่อ ......."

แต่เด็กคนนั้นก็ตอบไปว่า
"มีละเอียดกว่านี้มั้ยคะ จะเอาเดี๋ยวนี้อ่ะ ด่วนๆ" (ไอ้ด่วนๆอันหลังนี่ผมเดิมเองเพี่อความฮา)

อ่านแล้วก็สะท้อนใจและใจสะท้าน ว่าเดี๋ยวนี้การทำรายงานมันกลายเป็นการขอรายงานซะแล้วหรือนี่

ว่าไงครับ ด่วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2006, 14:28 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
นิทานสอนใจครับป๋า     ขอด่วนด้วยครับ  ฮิ้ววว

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
เพิ่งมีเหตุการณ์ ด่วนๆ เมื่อวานเองนะ   ฮิ้ววว

แล้วบอร์ดนี้ไม่ได้เอามาไว้สอนการบ้านช่วยทำรายงานนะครับ

น้องๆ หนูๆทั้งหลาย

เห็นแล้ว งุงิ  ฮิ้ววว
นิ่งอยู่ใย ไปวาดมาเลย ด่วนๆ  ฮิ้ววว

Today you , Tomorrow me.
ผมเพิ่งไปเจอในไทยแวร์มาเหมือนกัน
"ช่วยทำโลโก้....ให้ด้วยครับ จะส่งอาจารย์คือทำไม่เป็นอ่ะครับ เอา2แบบนะ" แน๊ ขอ2แบบอีก

บอร์ดอื่นก็เป็น กร๊าก

กำลังโหลดข้อมูล .....
นึกว่าจะชวนกิน รถด่วน  ฮิ้ววว

เย้ๆๆ จะออกภาค 12 เลยเหรอครับ  กรี๊ดดดดด

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ส่วนมากเจอคนมาขอให้ช่วย
จะถามก่อนเลย

อาจารย์ให้มาตั้งแต่วันไหน ถ้าเกินสองวันจะด่า ไม่ทำด้วย โดนด่าฟรี

เค้าเป็นใคร?  ถ้าน้องที่สนิทกัน ต้องทำให้เหมือนกันแต่จะไม่ทำแบบคนใจบุญ
ตูจะให้น้องเค้าเรียงความคิดให้เสร็จแล้วมาบอก คือคิดด้วย

ถ้าพวกขี้เกียจ แต่หาเหตุผลว่า ไม่มีเวลาจริงๆค่า ช่วยหน่อยนะค๊า  
จะให้น่ารักปานเทพธิดาตูก็ไม่ทำให้หรอกครับ

จะบอกอะไรให้
เคสนี่เจอล่าสุด
บ้านตูก็เป็นร้านคอม รับพิมพ์รายงาน

มีเด็กคนนึงต้องแต่งเรียงความวันแม่ส่งอาจารย์
แล้วพอมาถึงร้าน
"พี่คะ พี่แต่งเรียงความเรื่องวันแม่ส่งอาจารย์ให้หน่อย"  ไอ้มืดหมี

เหี้ยอะไรเนี่ย เด็กสมัยนี้เหี้ยอะไรกัน ไม่เข้าใจครับ
มีสมองไว้คั่นหูหรือไง

ตูงงมากกว่า นี่สมัยนี้เป็นแบบนี้กันแล้วเหรอ

ตอนตูเรียน การส่งโปรเจ็คแต่ละครั้ง จนกระทั่งถึงตอนทำวิทยานิพนธ์ส่ง
คืนสุดท้ายของแต่ละโปรเจ็ค ถือเป็นสุดยอดคืนนรกแตก

โอย ถ้าคอมพังจะเป็นไงวะเนี่ย ถ้าร้านถ่ายเอกสารปิดตอนเช้าจะยังไงวะเนี่ย
(ส่งช้า 1 วินาที แปลว่างานชิ้นนั้นโดนหัก 1 เกรดนะครับ จาก B -> C )

ทำทำไปก็นึกขึ้นได้ว่า
เฮ้ย สมัยก่อน เขาอยู่กันได้ยังไงวะ เรียนกันได้ยังไง ทำงานกันได้ยังไงโดยไม่ใช้คอม
มันยากมาก เยอะมาก หนักหนาสาหัสและใช้ความพยายามอย่างสูงเกินกว่าที่จะจินตนาการได้
รุ่นพี่เหล่านั้นก็จบมาเป็นแบบ... เอ้อ ... แบบลุงอ๋าห์ กันทั้งนั้น

แล้วรุ่นตูล่ะ มีคอมใช้แล้ว โอ้น สบาย
ยังเหลือที่ยากหน่อยก็แค่เรื่องเทคโนโลยีที่ยังไม่ค่อยกลมกล่อม
คอมยังช้า พรินเตอร์แพง หมึกแพง เน็ตไม่มี

แล้วสมัยนี้ มีสเก็ตชั่พใช้ มีเน็ตใช้ เปิดกูเกิ้ลเอิร์ททีเดียว แผนที่เอย สภาพภูมิศาสตร์ทุกอย่างครบ
ทำการบ้านทีก็เปิดเน็ต เสร็จแล้วก็ก็อปปี้วาง ก็อปปี้วาง ปรับแต่งขัดเกลานิดหน่อย ส่งครูได้แล้ว
โอ้ย มักง่ายจริงๆ

ที่แย่คือ คนเหล่านี้หลายคน ดันโตไปเป็นนักการเมืองครับ

มักง่ายครับ ไอ้เด็กพวกนี้

สบายเกินไปแล้วใช่ไหม

ด่วน บขส วิ่งเลย เมื่อไรจะจอด
น้ำจวนแห้งขอด ข้าวเต็มนา ปลาร้าเต็มไห
โบกรถข้างทาง ฝากฝัง น้ำคำห่วงใย
รับคนเที่ยวใหม่ ช่วยนำพาน้องนางบ้านนามาด้วย

ลันล้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ที่มหาลัย งานด่วนไม่มีในโลก

มีแต่โคตรด่วน   ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
รับทำวิทยานิพนธุ์ไงคะ  คริคริ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ฝนจางนางหาย   มาได้ไง  งั้นเหรอ

ออ มีคำว่าด่วน  ฮี่ๆ

กำลังโหลดข้อมูล .....

นักเขียนการ์ตูนรายปี
โหป๋า  ด่วนจริงๆ  สุดยอด เจ๋ง

ปล.เมื่อกี๊กดอีโมผิด  ทำไมต้องเอาไอ้ยกนิ้วมาไว้ใกล้กันด้วยนะ 

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
เพิ่งมีเหตุการณ์ ด่วนๆ เมื่อวานเองนะ   ฮิ้ววว

แล้วบอร์ดนี้ไม่ได้เอามาไว้สอนการบ้านช่วยทำรายงานนะครับ

น้องๆ หนูๆทั้งหลาย

เห็นแล้ว งุงิ  ฮิ้ววว

ด่วนที่ว่า นี่ป๋าตามงานที่แกดองไว้ แล้วบอกว่าขอด่วนๆ ใช่มะ  ฮิ้ววว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9