หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนดาวตก?  (อ่าน 52434 ครั้ง)
วันนี้มีฝนดาวตกเหรอคะ  งง

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ฝนดาวตกมีทุกปีครับ จะเป็นฤดูกาลของมันด้วย
(ดู http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_meteor_showers)

เป็นฝนดาวตก Perseids
เพราะเล็งแล้วไปต้นกำเนิดไปตรงกลุ่มดาว Perseus

จะมีระหว่าง 17 กันยายน ถึง 24 สิงหาคม
แต่วันที่จะตกเยอะที่สุดก็คือวันที่ 12 สิงหาคมนี่แหละ

รายละเอียดเพิ่มเติม
http://en.wikipedia.org/wiki/Perseids
แต่ละเดือนจะมีช่วงสัปดาห์ที่มีดาวตกเยอะครับ
 ง่ะ แต่เร่เอามาให้ดูแล้ว
กลุ่มเปอร์ซีอุสนี่ผมว่าสวยกว่ากลุ่มลีโอนิดอีกนะครับ ลองดูกัน

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ดาวแถวบ้านผม ดูไม่ได้มาหลายวันแล้วครับ
เพราะโดนเมฆคลุม วันนี้ก็ดูท่าทางเป็นเช่นนั้น

แต่วันที่ฝนไม่ตกก็เห็นชัดนะ (ไม่เหมือนในกรุงเทพ  เกย์แอบ)
เห็นแถบทางช้างเผือกด้วย
เจ๋ง
จริงครับ
และช่วงนี้ท้องฟ้ากลางคืนสว่างมากๆ (ดวงจันทร์สว่างมาก)
สังเกตกันหรือเปล่าครับ

สว่างมากจริงๆจนน่าแปลกใจ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ผมก็รู้สึกเหมือนกันครับ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
ไม่ใช่มีลุงแก่ๆ นั่งอยู่แถวนั้นหรือครับ  เกย์แอบ

จันทร์ช่วงวันเพ็ญสว่างมากจริงๆ (โดยเฉพาะช่วงนี้)
บางวันถ้าเดินออกไปข้างนอกนี่แทบไม่ต้องใช้ไฟฉาย
ฮิ้ววว
ดวงจันทร์หันมาคบกับแลมป์ตันครับ เลยดูสดใสเป็นพิเศษ  ฮิ้ววว

เมื่อหลายปีก่อน นอนดูฝนดาวตกบนดาดฟ้า เอาเสื่อปูนอน ดูตั้งแต่เที่ยงคืนยันตี4
ตอนนี้ประตูดาดฟ้าเขาล็อคแล้ว เพราะคนไปมั่วสุมกันเยอะ อดดูเลย   เอือม

Today you , Tomorrow me.
มากี่โมงครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
มันมาให้เห็นยันตีสี่ชิมิ   งง

เลวยั้นเงา

ด้านหน้ามีแต่ตึก เหลือบไปมองไม่ได้
ดาดฟ้ามีหลีงคาคลุม
หลังบ้านเป็นร้านอาหาร เปิดไฟสว่างๆ
จะเห็นดาวตกมั้ยคะ  งง

<3.
ไม่เห็นครับ
เค้าให้หันไปทางทิศไหนคะ  หมีโหดดดด

เลวยั้นเงา
กี่โมงครับ หมีโหดดดด

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
น่าจะเห็นยากครับวันนี้

รอคอย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15