หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมร่างเอกสารแนบไฟล์ฟอนต์  (อ่าน 105917 ครั้ง)
แม่นแล้วจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ต้นเดือนหน้าละกันนะฮะ กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
มาคิดดู ใช้สัญญาอนุญาตแบบ Open Font License (แบบเดียวกะที่แปลและแปะในหน้าที่แล้ว) ก็ดีนะครับ
คือในนั้นระบุไว้ด้วยว่าถ้าจะนำไปดัดแปลงต้องขออนุญาตเจ้าของเดิมก่อนด้วยล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ผมว่าหลังจากดัดแปลงแล้ว ก็ไม่ควรนำไปแจกจ่ายต่อด้วย นอกจากการใช้ส่วนตัว

เท่าที่อ่านมาหลายเจ้า เค้าว่างี้กัน

perfectionist
ถ้า

ถ้าจะนำมาทำอะไร ต้มยำทำแกงต่อ
ให้ขออนุญาต และได้รับอนุญาตจากเจ้าของผลงานดั้งเดิมล่ะครับ
ยังงี้โอเคไหม เพราะว่ามันกว้างและครอบคลุมความต้องการของผู้สร้างสรรค์ได้หลายประเภท

คือผมคิดว่าในกรณีดัดแปลง ควรจะต้องขออนุญาติก่อนแน่นอนครับ

แต่ว่าหลังจากดัดแปลงแล้วเนี่ย ควรจะให้แจกจ่ายต่อหรือไม่อย่างไรครับ

หรือว่าแจกได้แต่ต้องมีการกล่าวอ้างถึงฟอนต์ต้นฉบับหรือเปล่า

perfectionist
อ๋อๆ ยังงี้ครับ

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,7228.msg973857.html#msg973857

เน้นข้อ 2 กับ 3 นะ
ตูว่าเขาเขียนร่างออกมาเคลียร์ดีไหม

ถ้าสมมติว่า
อันนี้เป็นเหมือนเอกสารแนบไฟล์รวมใช้ได้ทุกคน
แล้วถ้าใครอยากให้ฟอนต์ของตัวเองมี
ข้อบ่งจำเพาะเป็นของตัวเองก็เขียนร่างเติมมาเองล่ะ  งง
คือมีสัญญาอนุญาตกลางอันนึง
แล้วก็แล้วแต่ว่าใครจะแนบสัญญาอนุญาตเพิ่มเติมลงไปด้วย
ยังงี้ดีมะ

ประมาณนั้นแหละ  กรี๊ดดดดด
แบบจอยทำไม่มีเงื่อนไข ว่าไงว่าตามกัน
แต่บางคนเค้าก็อาจจะมีเงื่อนไขพิเศษเป็นของตัวเองไง
เข้ามาดูสองสามครั้งแล้วครับ
ได้แต่ดูอยู่ห่างๆ เพราะว่าไม่เข้าใจภาษากฎหมายจริงๆ เศร้า เศร้า แอบอ่านไปงงไปบ้าง

แต่ก็ดีครับ
เพราะผมเคยเห็นดีลเลอร์บางคนเอา ฟoนต์ลงแผ่นแนบขายด้วย
นิสัยไม่ดี ชิ

อยากช่วยครับ
สู้ๆครับ ฮิ้ววว

DiggityDaw aka วัวโหดด
สถาบันภาษาศาสตร์สากลซัมเมอร์ - วิกิซอร์ซ

มี Open Font License ภาคภาษาไทยด้วยครับ เจ๋ง
ตอนนี้กำลังศึกษาความเป็นไปได้ที่จะนำมาใช้งานอยู่ครับ
อาจจะมีการปรับสัญญากลางของเว็บ แล้วจะประกาศอีกที

(ขอบคุณคุณ Zambo จาก http://iannnnn.com/2009/786#comments)

ต้นเดือนหน้าละกันนะฮะ กรี๊ดดดดด

เย้ๆ กรี๊ดดดดด

อุ๊ยลืม ไอ้มืดหมี
งั้นต้นเดือนหน้าละกันนะฮะ น้องดำ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ช่วงนี้ ไหมว่างๆอยู่
เดี๋ยวช่วยรวมชื่อมั้ยคะ  ยิ้มน่ารัก

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10