หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดเลขหน่อยค่า  (อ่าน 13995 ครั้ง)
x^2 + y^2 = 52
2x   + y  = 8

แสดงวิธีทำนะคะ

ไม่รักก็ไปไกลๆ
ทำเป็นแต่ข้อ 2  (อิอิ)

(ว่าแต่จะไม่ลองทำเองเลยหรอคะ  ง่ะ)

<3.
คือ มันเป็นสมการ 2 ตัวเเปรนะคะ
รู้คำตอบเเล้ว แต่วิธีทำนี่ดิ

ไม่รักก็ไปไกลๆ
แล้ว  งง

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
จัดรูปอันที่สองให้ Y = ? หรือ X = ?

แล้ว เอาค่าที่ได้ไปแทนในสมการแรก เช่น

Y = X+2

แทนค่า Y ในสมการ X^2 +Y = 10 ได้

X^2 + (X+2)  = 10

แล้วแก้สมการเอาครับ

ชี้ทางให้แล้ว

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
 เอือม
นี่คิดว่าเข้ามาถามแล้วคนที่นี่จะคิดออกเหรอ

แป่วววว (อิอิ)

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
x^2 + y^2 = 52
2x   + y  = 8

แสดงวิธีทำนะคะ

น้องกลับไปอ่านหนังสืออีกรอบนะคะ
ถ้าไม่ไหวหรือไม่ได้จริงๆ แล้วต้องส่ง
จะช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าค่ะ
ลองอ่านจริงๆดูก่อนนะ
แล้วเวลาสอบ หนูจะสบาย ฮิ้ววว
 หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
น้องกลับไปอ่านหนังสืออีกรอบนะคะ
ถ้าไม่ไหวหรือไม่ได้จริงๆ แล้วต้องส่ง
จะช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าค่ะ
ลองอ่านจริงๆดูก่อนนะ
แล้วเวลาสอบ หนูจะสบาย ฮิ้ววว

คำตอบที่ถูกที่สุด
 (+1) พี่สาวแสนดี  ยิ้มน่ารัก

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
คำตอบที่ถูกที่สุด
 (+1) พี่สาวแสนดี  ยิ้มน่ารัก
ยิ้มน่ารัก ขอบคุณค่ะ คุณตั้ม น้องไม่อยู่แล้ว สงสัยไปอ่านหนังสืออยู่ ลันล้า
มี 3 วิธีในการหาจ้ะ

1. แทนค่าในอีกสมการให้เหลือตัวแปรเดียว
เช่นว่า 2x+y=8 ก็เป็น y=8-2x
แล้วเอาไปแทนค่าในอีกสมการ ก็จะได้คำตอบ

2. ลบตัวแปรตัวใดตัวหนั่งให้หมดไป สมมติเช่น
2x+5y=20
x+2y=8
ทำให้สัมประสิทธ์ของ x หรืิอ y ให้เท่ากันก็ได้โดยการคูณ 2 ตลอดสมการ
จะได้ว่า
2x+5y=20
2x+4y=16
ลบกันเหลือ
y = 4

ฮิ้ววว

3. สุดท้ายคือการพล็อตกราฟ เช่นสมการ
x2+y2=52
มีตัวแปรใดบ้างที่ทำให้เป็นจริง
(4,6),(6,4)
2x+y=8
ตัวแปรที่ทำให้สมการเป็นจริงๆ
(-1,10),(1,6),(2,4)

นำคู่อันดับนี้ไปพล็อตกราฟเส้นตรง ตัวแรกคือำแหน่งแกน x
ตัวที่สองคือตำแหน่งแกน y

จุดที่ทั้งสองเส้นตัดกันคือคำตอบ...

ฮิ้ววว

เข้าใจว่าคงต้องการทำแบบวิธีแรกนะ
เต่าขาจร เก่งจัง กรี๊ดดดดด

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ข้อแรก ตีตาราง x และ y แทนค่า เอาคำตอบไปบอกครู   ฮิ้ววว

ข้อสองก็เช่นกัน

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
x^2 + y^2 = 52  ------1
2x + y = 8          ------2

2x + y = 8

ย้ายข้าง  y =  8 - 2x    แทนค่าในสมการ   ----1

x^2  +  (8-2x)^2  =  52   

x^2  +  (64 -  32x  +  4x^2 )   =   52  ; ผลต่างกำลังสอง= หน้ากำลังสองลบสองหน้าหลังบวกหลังกำลังสอง

5x^2 -  32x  +  64  =  52     ;  จัดรูปให้สวยงาม(x^2  +  4x^2  =  5x^2)

5x^2 -  32x  + 12  =  0

( 5x  -  2  )(x   - 6  ) =  0

5x-2  = 0  หรือ  x- 6 = 0
จะได้  x  =  2/5    หรือ x = 6
ถ้า x  =  2/5  จะได้  y  =  36/5

ถ้า x  = 6 จะได้  y  =  -4

Cannot find server - iLLUSiON
หน้า: [1] 2 3 4