หน้า: 1 [2] 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: :+: เอ็นข้อมืออักเสบ :+:  (อ่าน 37840 ครั้ง)
โรคเอ็นที่ไหล่ทั้งหลายที่พบได้บ่อยๆ ที่เกิดจากการใช้งานไหล่แบบผิดๆ
ไม่ว่า Frozen Shoulder , Tear rotator cuff muscle , Impingement syndrome
รักษาเป็นปีครับ
และส่วนใหญ่มักไม่หาย เพราะว่าผู้ป่วยมักใช้งานไหล่แบบผิดๆต่อเนื่องไปเรื่อยๆไม่ยอมหยุด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
พูดถึงเรื่องไหล่ พอดีเลย หมอแมวครับ

คือแม่ผมไปผ่าตัดเอาชิ้นเนื้อไปตรวจ(ต่อมทอลซิล)

แล้วหมอดันไปกรีดโดนเอา เส้นประสาทหรือเส้นเอ็น ไม่อาจทราบได้  โวย

ทำให้ ไหล่ของแม่ผมยุบลงไปเลยอะครับ เหมือนว่ากล้ามเนื้อลีบ และงองุ้มอย่างเห็นได้ชัดเจน

ตอนนี้ก็ไปให้หมอจี้ไฟฟ้า และช๊อตกระตุ้น อยู่อะครับ

ปัญหาที่อยากถามคือ
1. เกิดอะไรขึ้นกับไหล่แม่เออะครับ
2. จะหายมั้ย
3. แม่อายุ 40 ปลายๆ แล้วนะครับ (ข้อนี้บอกเพื่อช่วยในการวินิจฉัย)

ขอบคุณครับ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

น่าจะไปโดนเส้นประสาทครับ
ผมไม่แน่ใจว่าคุณเอหมายถึงต่อมน้ำเหลืองที่คอหรือว่าต่อมทอนซิล.... (หมายถึงข้างนอกคอหรือเปล่าครับ)
เพราะต่อมทอนซิลอยู่ในคอ ต่อมน้ำเหลืองคออยู่ด้านนอก
ถ้าเป็ฯต่อมทอนซิล โอกาสโดนเส้นประสาทที่เลี้ยงกล้ามเนื้อส่วนที่ีอยู่ที่ไหล่มีน้อยมาก
ถ้าเป็นต่อมน้ำเหลืองข้างนอก ย่อมมีโอกาสโดนครับ เพราะตำแหน่งเส้นประสาทไม่ได้อยู่ตำแหน่งเดียวกันเป๊ะๆ ต่างคนก็ต่างที่กันเล็กน้อย
ข้อนี้เป็นข้อที่แพทย์ส่วนใหญ่ต้องระวังครับ ถ้าอธิบายไม่ดีคนจะเข้าใจว่าแก้ตัวน้ำขุ่นๆ  ง่ะ

เข้าเรื่องคำถาม
1. สงสัยว่าน่าจะเกิดจากตอนเจาะต่อมน้ำเหลือง แล้วบังเอิญไปโดนnerve (น่าจะเป็น Suprascapular nerve)พอเส้นประสาทนี้ขาด กล้ามเนื้อที่อยู่รอบหัวไหล่ก็ไม่มีสัญญาณมาถึง ก็เลยไม่ได้ทำงาน พอไหล่ไม่ได้ทำงานก็หดเล็กลง
2.โอกาสหาย พอมีครับ โดยการทำการกระตุ้นไฟฟ้าที่หัวไหล่ และต่อเส้นประสาท ... -เส้นประสาทที่ขาดและต่อใหม่ จะกลับมาขยับได้เมื่อไหร่ก็ดูจากระยะห่างจากกล้ามเนื้อเป้าหมาย จนถึงแนวกระดูกสันหลัง ในกรณีนี้ถ้าโชคดี ก็คงจะเริ่มขยับได้ที่ราวๆ6เดือนครับ
-ระหว่างรอ ก็ใช้ไฟฟ้ากระตุ้นกล้ามเนื้อ เพื่อไม่ให้กล้ามเนื้อหดลีบลงไปกว่าเดิม
คิดว่าน่าจะกระจ่างขึ้นบ้างนะครับ ฮิ้ววว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ผมนั่งหน้าคอมทั้งวันทั้งคืน รู้เลยว่านั่งแบบผิดวิธี
แต่มันจำเป็นครับ เพราะตึกที่จะย้ายไปอยู่และทำงานยังไม่เปิดซะที
เลยมีอาการปวดหลังตลอดเวลา มันจะปวดช่วงเอว ตรงที่เขาจั๊กจี๋กันน่ะ สลับซ้ายขวา
แล้วอีกที่ก็ตรงตำแหน่งที่วางไต แต่อยู่ด้านหลัง พอเอานิ้วนวดจะสบาย คิมูจิ๊มาก

แต่ปวดครับ ฮือๆ~

ผมจะตายไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สุดยอดเลยหมอแมว แวว แวว แวว แวว  (แจ๋ว แจ๋ว)

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ตายครับ

ผมนั่งท่าผิดแฮะ เพราะปวดหลัง(แปร๊บๆ ไปถึงก้น และหลังต้นขา เกือบๆจะถึงเข่าละ) มาเจ็ด-แปดปีแล้วครับ
ช่วงสอง-สามปีแรก ปวดถี่มาก และปวดมากขึ้นเรื่อยๆ
บังเอิญว่ารุ่นพี่ที่คณะ เพิ่งออกมาจากโรงพยาบาล (เพื่อผ่าตัดหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท)
เค้ามีท่ากายภาพบำบัดที่คุณหมอบอกให้มาบริหาร

ผมก็ได้บริหารตามอยู่เป็นประจำ (ท่าเดียวนี่แหละ)
ทำให้ช่วงสี่-ห้าปีหลังมานี่ ไม่ค่อยปวดมากเหมือนเมื่อก่อน
แล้วก็น้านนาน จะกลับมาปวดทีครับ

// น้ำพริกตู้มตั้ม ตัดหน้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อ๊ะ อยากได้ท่ากายภาพบำบัดค่ะ  กรี๊ดดดดด
ขอท่าด้วยครับ โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นอนหงาย
แขนแนบลำตัว คว่ำฝ่ามือ
ชันเข่าขึ้นข้างนึง ขาอีกข้างเหยียดตรง
พยายามบิดตัวให้เข่าข้ามขาข้างที่เหยียดให้มากที่สุด (แตะพื้นนั่นแหละ)
โดยที่พยายามให้ไหล่ และแขนทั้งสองข้าง แตะพื้นอยู่ให้มากที่สุด

บิดดดดด... ค้างไว้สักสองสามวินาที
แล้วกลับคืนท่าชันเข่าบรรทัดที่สามข้างบน

แล้วก็สลับขาอีกข้าง ทำเหมือนเดิมครับ

ทำพอให้รู้สึกว่ากล้ามเนื้อมันยืดดดดด สักข้างละสี่ห้าครั้ง

วันนึงทำสองสามยกก็น่าจะพอนะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
แขนยังขยับได้ครับ แต่จะเจ็บบ้างเป็นบางเวลา

เส้นประสาทมันจะสมานเองมั้ยครับ (แบบไม่ต้องต่อ เพราะเอคาดว่าน่าจะไปเฉือนโดนนิดนึง รึเปล่า  งง)

ขอบคุณหมอแมวครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ขอบคุณลุงอ๋าห์ครับ ยิ้มน่ารัก

บิดไปทางซ้าย เอ้าบิดไปทางขวา

เพื่อนเป็นไข้หวัดแล้วไม่ยอมทานยา
มันบอกว่า สร้างภูมิคุ้มกัน

เป็นความเชื่อที่ถูกรึเปล่าครับหมอ
(เท่าที่รู้มาเหมือนไวรัสมันจะหลายพันุ์ไปทุกๆวินาที เราจะสู้มันได้เหรอครับ)
ช่วยบอกหน่อยสิ จะได้เอาไปเถียงมัน ง่ะ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
เมื่อกี้เอาท่าลุงอ๋าห์ไปลอง
สนุกดีครับ โดนเพื่อนมองด้วยสายตาแปลกๆ

เพื่อนเป็นไข้หวัดแล้วไม่ยอมทานยา
มันบอกว่า สร้างภูมิคุ้มกัน

เป็นความเชื่อที่ถูกรึเปล่าครับหมอ
(เท่าที่รู้มาเหมือนไวรัสมันจะหลายพันุ์ไปทุกๆวินาที เราจะสู้มันได้เหรอครับ)
ช่วยบอกหน่อยสิ จะได้เอาไปเถียงมัน ง่ะ
เป็ฯการปฏิบัติตัวที่ถูกบนความเชื่อที่ผิดครับ
1. การกินยาหรือไม่กินยา มีผลต่อการสร้างภูมิคุ้มกันไม่ต่างกัน
2. หวัด เป็ฯการติดเชื้อไวรัส กินยาปฏิชีวนะก็ไม่ได้หายเร็วขึ้น
3. อาการของหวัด ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ยาใดๆเลย ไม่ว่าจะเป็ฯยาลดไข้ ยาขับเสมหะ ยาแก้ไอ ยาฆ่าเชื้อ
4. ยาที่ดีที่สุดของหวัดคือ น้ำสะอาดวันละ3-4ลิตร(ในคนที่ไม่มีโรคประจำตัว) และการพักผ่อน
5. เชื้อที่ก่อโรคหวัดมีเป็นพันๆตัว คนเราคงไม่โชคร้ายเป็นทั้งพันตัวหรอกครับ
6.อาการที่คิดว่าเป็ฯหวัด จริงๆอาจจะไม่ใช่ อาการหวัดจริงๆคือ"มีไข้" ... ส่วนหวัดของคนไทย ส่วนใหญ่จะเป็นภูมิแพ้ (มีอาการเจ็บคอไอน้ำมูก แต่ไม่มีไข้)

ขอบคุณครับ (+5)
นี่เป็นคำตอบของปัญหาทั้งโลกเลยนะ

นึกถึงคุนิมิตสึ มันบอกแบบเดียวกะหมอเลยครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6