หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดยังไงกับคำว่า ธรรมะ ศาสนา  (อ่าน 10872 ครั้ง)
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2007, 09:55 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

่เจ้าชายสิทธัตถะ คือพระพุทธเจ้าตอนเป็นคนธรรมดาใช่ปะ

ถามจริงๆ เหรอครับ

บาปของเราด้วยครับ
มันจะบาปของเราด้วย ยังไงล่ะครับ
ก็เราทำตามศรัทธาของเราเอง ไม่รู้นี่ว่าพระรูปไหนจริง-ปลอม ดีหรือเลว

กำลังโหลดข้อมูล .....
่เจ้าชายสิทธัตถะ คือพระพุทธเจ้าตอนเป็นคนธรรมดาใช่ปะ

ตามที่เล่าต่อๆกันมาก็เป็นอย่างนั้นครับ  เป็นลูกหัวแก้วหัวแหวนของพระราชาองค์หนึ่งน่ะครับ

ความจริงน่าจะเรียกว่า 
เจ้าชายสิทธัตถะ คือพระพุทธเจ้าตอนยังไม่ได้หนีลูกและภรรยาไปบวช หรือยังเรียนเรื่องความลี้ลับของธรรมชาติไม่จบน่ะครับ
เรียกง่ายๆในภาษาทางวัดทางวา ว่า คือตอนยังไม่  ตรัสรู้  น่ะครับ

คือคำว่าตอนเป็นคนธรรมดา  ฟังแล้วมันไม่ค่อยโอเคน่ะครับ ปลื้ม

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
 เจ๋ง
บวกพี่นัทค่ะ (สะกดงี้ปะหว่า  ง่ะ)

เจ้าชายสิทธัตถะคือพระราชโอรสในพระเจ้าสุทโธทนะกับพระนางสิริมหามายาค่ะ  ฮิ้ววว
ขออภัยหากข้อมูลที่เขียนผิดพลาด

หากจะพูดในแง่ของการทำบุญให้พระปลอมนั้นเป็นบาปหรือไม่
งั้นใคร่ขอถามบางอย่าง

กินปลาที่คนอื่นฆ่าบาปมั้ยคะ
เดินๆ อยู่แล้วไปเหยียบมดตายตัวนึงโดยไม่ตั้งใจบาปมั้ยคะ
กินน้ำหวานที่เพื่อนส่งมาให้แล้วเพิ่งรู้ว่าเป็นเหล้าผิดศีลข้อ 5 มั้ยคะ
(นึกไปถึงจู๋เรื่องคุยกับพระทางเอ็มเอสเอ็น)

เคยถามครูสอนพระพุทธศาสนาในแง่นี้เหมือนกัน
มันน่าจะขึ้นอยู่กับเจตนาและความบริสุทธิ์ใจซะมากกว่า
ทำดีให้ตัวเองสบายใจดีกว่านะคะ
 ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2006, 18:03 น. โดย miss you » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
อยู่ที่ใจครับ กินเจ

แม้จะเป็นผักที่ผัดกับหมู (คะน้าหมูกรอบ ประมาณนั้น)

ใจบริสุทธิ์กินแต่ผักก็ได้บุญ

(อ่านหนังสือมาอีกที  กรี๊ดดดดด)

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หมูมันก็กินเจมาตลอดนะครับ
น่าจะได้บุญเยอะ
กลับถูกจับมากินซะนี่

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
แต่หมูบางตัวก็บาปนะพี่  ฮิ้ววว
เจ๋ง
บวกพี่นัทค่ะ (สะกดงี้ปะหว่า  ง่ะ)

เจ้าชายสิทธัตถะคือพระราชโอรสในพระเจ้าสุทโธทนะกับพระนางสิริมหามายาค่ะ  ฮิ้ววว
ขออภัยหากข้อมูลที่เขียนผิดพลาด

หากจะพูดในแง่ของการทำบุญให้พระปลอมนั้นเป็นบาปหรือไม่
งั้นใคร่ขอถามบางอย่าง

กินปลาที่คนอื่นฆ่าบาปมั้ยคะ
เดินๆ อยู่แล้วไปเหยียบมดตายตัวนึงโดยไม่ตั้งใจบาปมั้ยคะ
กินน้ำหวานที่เพื่อนส่งมาให้แล้วเพิ่งรู้ว่าเป็นเหล้าผิดศีลข้อ 5 มั้ยคะ
(นึกไปถึงจู๋เรื่องคุยกับพระทางเอ็มเอสเอ็น)

เคยถามครูสอนพระพุทธศาสนาในแง่นี้เหมือนกัน
มันน่าจะขึ้นอยู่กับเจตนาและความบริสุทธิ์ใจซะมากกว่า
ทำดีให้ตัวเองสบายใจดีกว่านะคะ
 ปลื้ม

ส่วนตัว : ผมว่าไม่บาปครับ ในเมื่อเราตั้งใจทำบุญ เพื่อบำรุงพระศาสนา
เราไม่มีโอกาสรู้ว่าพระจริงหรือปลอม ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแค่ไหนประการใด
การที่เราไม่รู้ถือว่าจิตนั้นบริสุทธิ์

กินปลาที่คนอื่นฆ่าบาปมั้ยคะ?
บาปครับ

เดินๆ อยู่แล้วไปเหยียบมดตายตัวนึงโดยไม่ตั้งใจบาปมั้ยคะ?
บาปครับ

กินน้ำหวานที่เพื่อนส่งมาให้แล้วเพิ่งรู้ว่าเป็นเหล้าผิดศีลข้อ 5 มั้ยคะ?
อันนี้ไม่บาปครับ ถ้าไม่รู้จริงๆ นะครับ

มันอยู่ที่ว่าสำนึกสุดท้ายเป็นเรื่องดีหรือเปล่าครับ หากว่ารู้ว่าเป็นเหล้าสำนึกแล้วหยุดก็ยังถือว่าศิลไม่ขาด แต่หากไม่สำนึกแล้วยังดื่มต่อก็ขาดแน่ๆ ครับ เรื่องของศิลนั้น พระพุทธเจ้าท่านสร้างไว้เป็นอุบายครับ แก่นแท้คือการไม่เกิดกำเริบของทุกข์แค่นั้นเอง เพราะทางของท่านของการหลุดพ้นจากทุกครับ

อย่าได้คิดมากไป สุดท้ายทุกวันก็คือทุกวัน
ความจริงแล้ว เรื่อง บาป หรือ บุญ เป็นเรื่องเล็กน้อยมากๆ ในพุทธศาสนา
เพียงแต่ว่า พักหลังๆ มันถูกขยายเสียจนเว่อร์

การให้ทาน ทำบุญ ก็ทำเพื่อให้รู้จักการ ลด ละ แบ่งปัน เมตตา  สำหรับคนๆนั้น แค่นั้นเอง
ให้เราได้รู้สึกว่าได้แบ่งปันเอื้อเฟื้ออะไรงี้ ความจริงสาระมันก็มีแค่นี้ครับ ทำบุญน่ะครับ

อย่าไปคิดถึงผลมัน เพราะผลของมันจริงๆคือการได้รู้จักให้นั่นแหละคับ

แหม ส้าธุ ปลื้ม

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ศาสนาคือร่างกาย
ธรรมมะคือจิตใจ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
เป็นส่วนหนึ่งของชีวิต
ไม่มีก็ไม่ตาย แต่ขาดไม่ได้

กินรอบวง
ศาสนาพุทธ มีความเป็นวิทยาศาสตร์ มากที่สุดในจำนวนศาสนาทั้งหมด

คำตอบหลายอย่างที่วิทยาศาสตร์เพิ่งค้นพบ ศาสนาพุทธได้บอกไว้นานแล้ว

สนใจหาอ่านเอาใน ต่วย'ตูน พิเศษ เอาครับ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ไอสไตน์ถาม พระพุทธเจ้าตอบ

อีก 1 เล่มครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 2 [3] 4