หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 ... 32

ผู้เขียน หัวข้อ: เจโชว์  (อ่าน 137635 ครั้ง)
เจมันเพื่อนผมนะ... ฮือๆ~

แม้ยับเยิน..บาดเจ็บสักเท่าไรยังยืนยัน  ว่านี่แหละคือชีวิตที่ต้องการ...แค่ได้ทำสิ่งนั้นที่ใจฝัน.  .ต่อให้เอา
ตำนานก็แค่เรื่องเล่าน่ะครับ เชื่อใจเราเองดีกว่า
กินบ้างไม่กินบ้าง  ไม่ได้ถือศีลกินเจ  แต่ร้านประจำแถวบ้านเปลี่ยนไปขายเจ ก็เลยได้กิน

แต่ปีนี้รู้สึกว่าอะไๆมันเปลี่ยนไปเยอะ  มีความพยายามจะทำให้อาหารเจใกล้เคียงกับอาหารปกติมากขึ้นเรื่อยๆ ทั้งรูปแบบ สีสันหรือรสชาติ 
 (มันจำเป็นรึเปล่า)  งง กลายเป็นว่าแต่ละร้านต่างพยายามทำให้เหมือนอาหารปกติมากที่สุด  เพื่อต้องการดึงลูกค้า  ทั้งประเภทเจจริงๆ  พยายามจะเจ  พวกขอลองดูก่อน  พวกตามกระแส  และพวกอย่างผมเนี่ยคือกินก็ได้ไม่กินก็ได้ 
ตัวอย่างที่เจอมา เช่น  เป็ดเจ ไก่เจ  กุ้งเจ ปลาอินทรีเค็มเจ....เพื่อ  ง่ะ  หมูกรอบเจ  หอยเจ เนื้อปลาเจ  หูฉลามเจ (คือถ้ามันทำแล้วรสชาดและสีสันเหมือนจริงๆก็น่าจะเลิกฆ่าไก่  หมู  วัวหรือสัตว์ต่างๆไปเลยเนอะ)

แต่สิ่งที่เปลี่ยนแน่นอนคือราคาครับ  แพงขึ้นเป็นสองเท่าเลย  ไม่เข้าใจจริงๆครับเนื้อสัตว์ก็ไม่มี  แพงเพราะอะไร(ผมไม่แน่ใจว่าพวกเต้าหู้หรือโปรตีนเกษรมันแพงขนาดไหน)  หายากมั้ยก็ไม่เห็นจะยาก  เทศกาลก็ทีเปลี่ยนมาขายกันพรึ่บและก็เยอะขึ้นเรื่อยๆ แถมมีบางร้านขายเฉพาะกิจอีก  (ตามหลัก  ของที่มีเยอะมากๆมันน่าจะขายได้ถูก)
จับฉ่ายร้านแถวบ้านปกติก็มีเต้าหู้กับกระดูกหมู  ขาย 15 บาท เทศกาลเจตัดหมูออกไปขาย 30   หน้ามึน

ปล.ที่ไม่กินบ่อยก็เพราะราคานี่แหละ  บ้านใครทำขายช่วยบอกต้นทุนหน่อยได้มั้ยครับ  อยากรู้จริงๆนะ

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
รร นานาใครกินเจก็ต้องไปหากินที่อื่นละ
อย่างน้อยๆ รร ไม่มีอาหารเจขาย (ขนมปังเจก้อนนิดเดียวโคตรแพง)

หลังมอก็รู้สึกว่าจะไม่มี

กินแล้วลำบากจะกินทำม๊ายย  ง่ะ

(การกินเจ มันฝืนธรรมชาติรึเปล่าคะ เพราะมนุษย์เป็นสัตว์กินทั้งเนื้อและพืชนี่  หมีโหดดดด)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ที่จริง จะดูว่าสัตว์ประเภทไหนกินเนื้อหรือกินพืช นี่เค้าตัดสินกันจาก ไส้ติ่งนะ
เพราะว่าสัตว์กินเนื้อ จะไม่ได้ใช้งานไส้ติ่งเลย
แต่สัตว์กินพืชนี่ ไส้ติ่งจะใช้งานหนัก

สัตว์กินเนื้อจะมีเขี้ยวแหลมคม
ส่วนสัตว์กินพืช ก็จะเป็นฟันเหมือนเราๆนี่แหละ

เห็นหมีแพนด้าเคี้ยวใบไผ่ก็เหอะ มันกินเนื้อได้เหมือนกันนะ

หมีโหดกินผู้ชายหมดบอร์ดแล้วครับ
อยากกินพี่เจมั่ง

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ผมมองว่าใครที่กินเพราะอยากลดการฆ่านี่แปลกดีครับ
ถ้างั้นก็กินปลากระป๋องได้ เพราะว่าฆ่าไว้นานแล้ว
ฮิ้ววว

ผมคิดว่าการถือศีล (หรือรวมกินเจด้วยก็ได้) น่าจะเป็นการสร้างวุฒิภาวะให้กับตัวเอง
คือฝึกให้ไม่ตามใจตนเอง ให้รูจักควบคุมความอยาก
ให้มีวินัย ให้คิดดีมาดีครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
มันเป็นความเชื่อทางศาสนาครับ
ไม่เคยกินหรอกครับ เพราะผมเป็นสัตว์กินเนื้อ แฮ่  กร๊าก
เคยไปซื้อ อาหารเจกินที่ม. ก่อนหน้าเทศกาล ผมตกใจ ทำไมให้เยอะจัง
กับข้าวตักแล้วตักอีก พอคิดราคา นึกว่าสามสิบ ปรากฏว่า แค่20 กับข้าวก็ตั้งสามอย่างแน่ะ

ปล.เนื้อวัวดิบสิครับสุดยอด กับตับหวาน นุ่มดี ถ้ามากับแจ๋วเพี้ยนี้สุดยอดเลย
โดนบังคับให้กิน ..  กร๊าก

แต่ปีนี้ เทศกาลกินเจ ในความรู้สึกเราจบลงอย่างรวดเร็ว เพราะว่า เราไม่ได้อยู่บ้าน
แบบว่าหนีไปเที่ยว กทม. มาอะ .. เลย ออกเจ(เอง) ก่อนกำหนด ..
กลับมาอีกที อยู่บ้าน 2 วัน ก็ออกเจแล้ว .. เหอๆ  ฮิ้ววว

ชอบกินโปรตีนเกษตรเอามาทอดแล้วก็ปรุงรสเค็มๆ ไม่แน่ใจว่าเค้าเอาไปทำไรมั่ง สีมันจะแดงๆ
ซื้อมานั่งกินเล่นประจำ กินแล้วเพลินดี
ปัจจัยเสี่ยงมะเร็งลำไส้
- กินเนื้อมากๆ
-สูบบุหรี่
- เป็นผู้ชาย  ง่ะ

จะกินอะไรก็ตาม

ผักครึ่งนึงนะครับ ถ้าเกินครึ่งก็ดี

. . .

พูดถึงอาหารเจ นึกถึงฟองเต้าหู้

แล้วก็นึกถึงเพื่อนหลายคนที่กินเต้าหู้ไม่เป็น

มีใครกินเต้าหู้ไม่เป็นบ้าง

. . .

หัวใจยังคงเต้นอยู่...ฉันยังคงมีชีวิต
แต่ก่อนไม่ชอบกินเต้าหู้ เพราะว่ามันเหม็น

พอแก่ตัวลงก็กินได้เอง
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 ... 32