หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10

ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทยกับการต่อคิว  (อ่าน 31737 ครั้ง)
ช่วงนี้เทศกาลอาหารเจ เลยมีโอกาสไปช่วยอาม่าขายอาหารเจ
ทำให้ได้เจออะไรแปลกๆกับนิสัยลูกค้าหลายๆคน
ต้องบอกก่อนว่าร้านก๋วยเตี๋ยวหลอดที่เบลล์ไปช่วยเนี่ย
ขายปีละครั้ง แล้วทุกๆปีจะขายดีมากๆ ทำขายไม่ทันตามความต้องการ
หน้าร้านเล็กติ๊ดเดียวอยู่ริมถนน เวลาคนมาซื้อเยอะๆก็จะยืนออกันหน้าร้านงั้นแหละ
แล้วที่แปลกคือ ลูกค้าหลายๆคนก็จะพยายามสั่งอาหารให้ได้ก่อนใคร
ไม่ยอมเรียงตามคิว มาก่อนหลัง พอพี่สาว(คนขาย)บอกว่า รอเดี๋ยวนึงนะคะช่วยตามคิวด้วยค่ะ
เจ๊แกเดินหนีไปเลย (อ่าว ซะอย่างงั้น) ในใจเราก็คิดว่า รอหน่อยไม่ได้รึไง ใครมาก่อนก็ได้ก่อนดิ

เลยอยากลองถามชาวฟอนต์ว่า มันยากนักรึไงกับการต่อคิวซื้อของเนี่ย

คนไทยติดนิสัยมาจากบรรพบุรุษครับ

มีศักดินา เจ้ายศเจ้าอย่าง ข้าใหญ่ต้องได้ก่อน  ได้ทีหลังแสดงว่าอ่อน

เส้นเล็ก Priority ต่ำ อะไรประมาณนี้

ซึ่งฝรั่งตาน้ำข้าว และ พี่ยุ่นเค้า มาจากความเสมอภาคกันครับ ไม่มีพ่อข้าใหญ่อะไรยังงี้

จึงต่อคิวได้ดีกว่าครับ เคยเห็นมั้ยละ ที่พี่ยุ่นเค้าไปต่อคิวซื้อเกมส์กันตั้งกะ ตี 2 ตี 3

แถวยาวโคตรๆ

ปล. แต่เคยเห็นคนไทยเข้าคิวยาวที่สุดก็ ร๊อตตี้บอย นี้ละ (เมื่อก่อนก็เคยเข้าคิว Kfc Mc ไรพวกเนี้ย ที่พึ่งเปิดใหม่ๆ )

ปลื้ม ตรงไม่ตรง แล้วแต่จะพิจารณา

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไม่รู้สิผมไม่เคย ต่อคิว... เหลือบ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ต่อคิวมันไม่ยากหรอกครับ แต่มันอยู่กับนิสัย (สันดาน ฮิ้ววว) + การอบรมจากทางบ้านด้วยน่ะ

เคยเจออยู่รายนึง กำลังต่อแถวซื้อข้าวกินที่ รร. อยู่ดีๆมีไอ้เด็กเวรมายืนแซงคิวเฉยเลย แถมอีคนขายก็ให้มันก่อนอีแน่ะ โคตรเลยจริงๆ  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2006, 21:50 น. โดย makinmobi » บันทึกการเข้า
จะอารมณ์เสียเวลาไปเข้าห้องน้ำมากกว่าค่ะ  หน้ามึน

บางที จั๊วยืนต่อเป็นต้นคิวอยู่ อาเจ๊ที่ไหนไม่รู้ แทรกเข้าไปเฉยเลย
ทั้งที่ยืนหัวโด่รอคิวกันอยู่น่ะนะ  เอือม

there are no regrets in life, just lessons . .
จะอารมณ์เสียเวลาไปเข้าห้องน้ำมากกว่าค่ะ  หน้ามึน

บางที จั๊วยืนต่อเป็นต้นคิวอยู่ อาเจ๊ที่ไหนไม่รู้ แทรกเข้าไปเฉยเลย
ทั้งที่ยืนหัวโด่รอคิวกันอยู่น่ะนะ  เอือม
เจอแบบจั๊วบ่อยมากๆ
ไม่รู้ว่าเห็นว่าเราหน้าซื่อบื้อมากรึไง
แซงคิวได้ ในใจแอบด่า พ่อแม่ไม่สอนรึไง โวย

เท่าที่สังเกต
พวกที่ไม่ต่อคิวจะเป็นพวกอาม่า ป้าๆ นี่ล่ะครับ

แต่เหมือนเค้าไม่รู้นะว่าคิวคืออะไร เค้ารู้แต่ว่าต้องรีบ เวลาเป็นเงินเป็นทอง

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว

โอ้ว พูดมาก็นึกขึ้นได้ พวกอาม่า อาอึ้มไรเงี้ย

แกคิดว่าแก Priority สูงสุด หรือเมททริกแกไม่เห็นคนที่ยืนอยู่ก็ไม่รู้

แทรกได้แทรก เบียดได้เบียด เดินดุ๋ยๆ ไปหัวแถวก็มี  กรี๊ดดดดด

โคตรแนว  กรี๊ดดดดด

ปล. อย่าว่าแกเลย อาม่าเอก็เป็น  ลันล้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

คนไทยยุคล้าหลังด้อยพัฒนาครับที่ไม่นิยมต่อคิว

เป็นหน้าที่ของพวกเราที่ต้องให้เขาเหล่านั้นเห็นความสำคัญของเรื่องนี้

วิธีการส่วนตัว เวลาเข้าคิวให้ยืนเป็นแถวชัดเจน ไม่ขาดช่วงขาดตอน

ถ้ามีใครที่มีแนวโน้มจะเป็นลูกคุณช่างแซงก็มองเขาแล้วส่งภาษาตาเตือนไปด้วยความหวังดีว่า "อย่าเข้ามานะเว้ย กูหวงที่ สาดดดดด..."

ถ้ามันยังหน้ามึนมาลัดคิวหน้าเราได้อีกจากภาษาตาก็จะกลายเป็นภาษาปาก ระดับความสุภาพขึ้นอยู่กับว่าเราต่อคิวมานานแค่ไหน

งบน้อย
จะอารมณ์เสียเวลาไปเข้าห้องน้ำมากกว่าค่ะ หน้ามึน

ทั้งที่ยืนหัวโด่รอคิวกันอยู่น่ะนะ เอือม

อาเจ๊เขาคงคิดว่า น้องไม่น่าจะมาเข้าห้องน้ำผู้หญิงละมั้ง   ................

ฮิ้ววว

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อาเจ๊เขาคงคิดว่า น้องไม่น่าจะมาเข้าห้องน้ำผู้หญิงละมั้ง   ................

ฮิ้ววว

เออเนอะ เป็นไปได้สำหรับจั๊ว... น่าคิด น่าคิด

คิวคืออะไรเหรอ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

คนไทยยุคล้าหลังด้อยพัฒนาครับที่ไม่นิยมต่อคิว

เป็นหน้าที่ของพวกเราที่ต้องให้เขาเหล่านั้นเห็นความสำคัญของเรื่องนี้

วิธีการส่วนตัว เวลาเข้าคิวให้ยืนเป็นแถวชัดเจน ไม่ขาดช่วงขาดตอน

ถ้ามีใครที่มีแนวโน้มจะเป็นลูกคุณช่างแซงก็มองเขาแล้วส่งภาษาตาเตือนไปด้วยความหวังดีว่า "อย่าเข้ามานะเว้ย กูหวงที่ สาดดดดด..."

ถ้ามันยังหน้ามึนมาลัดคิวหน้าเราได้อีกจากภาษาตาก็จะกลายเป็นภาษาปาก ระดับความสุภาพขึ้นอยู่กับว่าเราต่อคิวมานานแค่ไหน

วิธีนี้ ใช้ไม่ได้กับอาม่า นะพี่อุ้ย แกสายตาไม่ค่อยดี ฟังก็ไม่ค่อยได้ยิน

แต่แกจำตำแหน่งที่จะถึงคนแรกได้แม่น  ฮิ้ววว

คิวคืออะไรเหรอ

นักร้องวงฟลัวร์ครับ

งบน้อย
อ้าว เป๋แล้ว
ตบกลับ
คิว queue  คือ การต่อแถว ค่ะ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10