หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 212

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดใช้แมค  (อ่าน 815580 ครั้ง)
มี tool ในการ calibrate สีจอด้วยมั้ง
สามารถเซ็ท color profile ของจอ,​โปรแกรม, เครื่องพิมพ์ เพื่อให้สีที่ได้ใกล้เคียงกันมากที่สุด
สีที่เห็นกับงานที่ออกมาจะได้เพี้ยนน้อย ราวๆ นี้
แต่ก็นั่นแหละ  มี tool ไม่ได้หมายถึงว่าจอจะแสดงค่าตรงเสมอไป
ถ้าไม่เคยได้ calibrate เลย หรือ color profile ของเครื่อง, โปรแกรม กับเครื่องพิมพ์มันต่างกันเยอะ
อธิบายแบบพอทราบนิดๆ  ไม่ได้รู้เยอะ
ไม่มีแมค ใช้แมคไม่เป็น ซื้อแล้วจะมาปั่น เช้อเช้อ ชิ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
ดูเหมือน cpu ตัวเดียวกันนะ
เพียงแต่ MacBook ใช้ VGA onboard
ขณะที่ MacBook Pro ใช้ ATI
ประสิทธิภาพในการทำงานที่เกี่ยวข้องกับกราฟฟิกและ 3d คงสู้ MacBook Pro ไม่ได้

ครับ CPU ตัวเดียวกัน (มันก็แค่เปรียบเทียบน่ะครับป้า ฮือๆ~)
ผมอาจจะยกตัวอย่างผิด -- งั้นเอาแบบ
ถ้าคิดว่าแมคบุ๊ก 512 เม็ก 1.83 นั่นเป็น Yaris ก็คงเป็นรุ่นต่ำสุดน่ะครับ จะเอาไปสู้รุ่นท็อปที่เขาโฆษณาก็คงไม่ได้

ถึงวันนี้ก็ยังสงสัยอยู่ดีว่าทำไมงานสิ่งพิมพ์ต้องใช้ mac ครับ
dpi ของจอสูงกว่าหรือสีดีกว่า(ยังไงหว่า?) ผมถามโรงพิมพ์เค้าก็บอกว่าถึงจะ mac แต่สีมันก็ไม่ตรงอยู่ดี ถามรุ่นพี่ที่ใช้ mac เค้าก็บอก "สีมันละเอียดกว่าน่ะ"

สรุปคืองงเหมือนเดิมครับ ทำไมงานสิ่งพิมพ์ต้อง mac  งง

สิ่งหนึ่งที่สัมผัสได้ในขณะนี้ด้วยตาเปล่าก็คือ
- ความสว่าง ชัดเจน ความเปรียบต่างของสีมันชัดกว่าจอทั่วไปมากๆ (สงสัยอยู่ว่าถ้าใช้จอแอปเปิ้ลมาใช้กะพีซีจะได้ยังงี้ใช่ไหม)
- เม็ดสีมีความละเอียดกว่ากันมากๆ (72dpi กะ 96dpi ก็ต่างกันพอสมควรเลยนะ) เห็นได้จากการเปิดฟร้อน iannnnnSME ดูใน FontBook

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เรื่องสิ่งพิมพ์นี่ต้องนึกถึงเมื่อก่อนด้วยครับว่า
สมัยนั้นมันไม่มีฟอนท์แบบยูนิโค้ด หรือโอเพ่นไทป์อะไรพวกนี้ มีแต่ทรูไทป์ กับ โพสคริปต์ของอะโดบี้ [มั้ง]
แล้วใน mac เนี่ยมันซัพพอร์ทภาษาไทยได้มากกว่า เพราะว่ามี hardlock และโปรแกรมTGP สำหรับตัดคำและแก้ไข ไม่ให้พวกสระ/วรรณยุกต์ทั้งหลายลอยคว้างอยู่กลางอากาศ จึงเหมาะกับงานสิ่งพิมพ์มากกว่า

ถามว่า PC ไม่มีเหรอ...
มีครับ ผมก็เห็นมีพวก กอ ไก่ อะไรพวกนี้ แต่ว่าตามมาหลังๆ แล้วครับ

แปลว่าสิ่งพิมพ์ต้อง mac...
จริงๆ แล้วไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ
คือ นอกจากเรื่องภาษาไทยแล้ว ก็อยู่ที่ วัตถุประสงค์ ในการซื้อเครื่องน่ะครับ
สมัยนั้น ใครซื้อ mac เนี่ย ส่วนมากจะซื้อเพื่อ ใช้งาน ครับ คือซื้อมาเพื่อหาเงินจากมันนั่นเอง
และงานสิ่งพิมพ์ก็เป็นหนึ่งในนั้น [โรงพิมพ์, เอเจนซี] เท่านั้นเอง
ในขณะที่ PC โดยมาก เป็นการซื้อเพื่อจัดการงานด้านเอกสารหรืออะไรๆ ใน office / เล่นเกม / โปรแกรม อะไรพวกนี้มากกว่า
ก็เลยไม่ใคร่จะได้ทำงานสิ่งพิมพ์ครับ
อีกทั้งยังรวมไปถึงพวกโปรแกรมสำหรับทำงานด้านนี้ด้วยครับ แรกๆ นี่ ใน pc ไม่มีเลย...

แล้วเมื่อกาลเวลาผ่านไป ก็เลยกลายเป็น อิมเมจ ติดตัว mac มาแบบนี้แหละครับ

[ทั้งหมดนี้ ผมประมวลผลจากประสบการณ์ของตัวเองนะครับ ห้ามเอาไปใสในรายงาน]
อีกนิดครับ...

และสมัยนั้น

ใครได้จับ mac ทำงานแล้ว

ก็ไม่กลับไปหา window อีกเลย...

จบครับ
หูย ข้อมูลอื้อ เพิ่งรู้ว่าจอ mac มัน 96 dpi  กรี๊ดดดดด

ขอบคุณครับ  ลันล้า

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
อีกนิดครับ...

และสมัยนั้น

ใครได้จับ mac ทำงานแล้ว

ก็ไม่กลับไปหา window อีกเลย...

จบครับ

อันนี้เถียงละกันครับ (แต่ไม่ใช่ขัดแย้งนะ)
เพราะเคยซื้อ Power PC 8600 มาใช้ทำโปรเจ็ค
เทงบไปแสนนึง ... แล้วเสร็จโปรเจคก็ขายทิ้งครับ
หันมาทำงานเอแบคปีแรกใช้ PC สเปคไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ใช้มันมา 7 ปี พอย้ายที่ใหม่ ก็เพิ่งมาจับ G5 นี่ล่ะครับ

แม็คมันแฮงค์เป็นนะครับ แฮงค์แล้ว Ctrl-Alt-Delete แบบ PC ไม่ได้ด้วย
ต้องกดปิด power แล้วเปิดใหม่อย่างเดียว
ที่มันดีกว่าก็คือ ตามโรงพิมพ์จริงๆ เขาใช้กันมานานแล้ว แค่นั้นมั้งครับ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
อยากทราบความจำเป็นของ mac ต่องาน Motion Graphic ครับ
ได้ยินมาจากหลายๆที่ว่า Motion graphic นั้นถ้าเป็นทางแมค
จะสะดวกกว่า เพราะเครื่องจะแรงมาก (กรณีเครื่องรุ่นแรงๆกล่องเทาๆ)
และสามารถ Render ได้เร็วๆมากๆเมื่อเทียบกะ PC

อยากลองถามความเห็นดูน่ะครับว่าคิดว่า ถ้าจะมาทางนี้จริงๆ
ที่เกี่ยวกับ Motion , Video Production เครื่อง Mac นั้นมีความจำเป็นหรือเปล่า

A R R 3 E . G R A P H I C S . L A S T . D E S I G N . O N . E A R T H
รู้ไหม ทำไมสัญลักษณ์แอปเปิ้ลถึงโดนกัด

ไม่ค่อยจำเป็นนะ

ในบ.ทำโมชั่นกราฟิกเลย ส่วนมากก็ไม่ได้ใช้ เช่น ดีเอ็ม อิมเมจิ้น เออมันดี ฯลฯ
ถ้าบ.โพสหนัง ใช้ทุกที่ แต่ราคาเครื่องเป็นล้าน จอใหญ่เ็ป็้นวา
แต่การที่เค้าจะเลือกใช้อะไร มันเป็นเรื่องนโยบาย และงบของแต่ละที่ด้วย
เพราะถ้าเลือกได้ มีงบสูงพอ ยังไงใครๆก็ต้องเลือกแมคอยู่แล้ว
เร็วกว่า สำเร็จรูปพร้อมใช้ ไม่มีปัญหาจุกจิก ซื้อมาเพื่อทำงานอย่างเดียว
บังเอิญ บ.โพสหนังมันมีเงินทุนสูง ผลกำไรมันสูง
(เงินเดือนคนตัดต่อในบ.โพสหนังคือ 4-5 หมื่น)

แต่บ.โมชั่นกราฟิกเพียวๆ มักไม่มีเงินทุนสูงขนาดนั้น
และยังต้องการความยืดหยุ่นเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสม

ถ้ามีงบเท่ากัน ทำโมชั่นกราฟิกส่วนตัว เราว่า ไม่มีความจำเป็นเลย
ซื้อแมคมาเพื่อทำงานโมชั่น เป็นการลงทุนที่สูงมาก ถ้าทำส่วนตัวนี่เซย์กู้ดบายไปเลย
แต่ถ้ามีเงินมีทอง ก็ตามลำบากเลยนะ

I ROCK , THEREFORE I AM
ในที่สุด เงินก็เป็นคำตอบของอีกคำถาม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ชักจะง่วงแฮะ ไปเปิดเครื่องชงเอสเพรสโซ่ดีกั่ว  ชิ

(จริงๆ ล่อกาแฟดำ)

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
คั่วมะขามต้องใช้เครื่องด้วยเหรอครับ

โดยส่วนตัวชอบเพราะการแสดงผลนะ(งานพวกสิ่งพิมพ์)พวกสีและความคมของเส้นเวคเตอร์
โดยจอมอนิเตอร์พีซีที่เป็นจอแบบซีอาร์ทีส่วนใหญ่ีถ้าลองวาดเส้นไนอิลาสเวลากำหนดขนาดเส้นเป็น 0.25 นี่แทบมองไม่เห็น(ขึ้นอยู่กับคุณภาพจอ) แต่บนแมคนี่ชัดเจน อาจเป็นเพราะแมคใส่ใจในการผลิตจอมอนิเตอร์ที่มีคุณภาพและระบบการแสดงผลที่ดีเลยทำไห้การแสดงผลออกมาได้ดีกว่าพีซีก็เป็นได้ เพราะพีซีส่วนใหญ่บ้านเราจะเป็นคอมประกอบกันจอที่แถมมาส่วนใหญ่จะคุณภาพกลางๆถึงต่ำ

ผมได้ลองเอาจอ LCD ของแมค มาต่อกับพีซีก็ได้การแสดงผลที่ใกล้เคียงกับแมคต่างกันเรื่องความคมของเส้น
แต่ก็ได้ผลลัพที่ใกล้เคียงกันมาก
ผมก็เลยไปซื้อจอLCDของSamsung940BWมาต่อกับพีซี การแสดงผลของเส้นและสีเป็นที่พอใจมากครับ
แต่ถ้าจะไห้ดีต้องซื้อจอที่มีระบบการผลิต Panel IPS นะครับเพราะเป็นระบบเดียวกับจอLCDแมค
ถ้าจำไม่ผิดบ้านเรามี 2 ยี่ห้อคือ ViewSonicและ Dell

ถ้าพีซีอยากได้การแสดงผลทางจอภาพที่ไกล้เคียงแมคไห้ซื้อจอLCDเลยครับ ยิ่งการ์ดจอมีพอร์ต DVI ด้วยยิ่งเจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2006, 01:37 น. โดย emtyspace » บันทึกการเข้า

แม็คมันแฮงค์เป็นนะครับ แฮงค์แล้ว Ctrl-Alt-Delete แบบ PC ไม่ได้ด้วย
ต้องกดปิด power แล้วเปิดใหม่อย่างเดียว

กด cmd+opt+esc ก็ได้ครับป๋า  น่าจะกลุ่มเดียวกับ ctrl+alt+del (อิอิ)

เร็วกว่า สำเร็จรูปพร้อมใช้ ไม่มีปัญหาจุกจิก ซื้อมาเพื่อทำงานอย่างเดียว

สาเหตหลักที่ใช้เลยละครับ  ปลื้ม

ปล. แค่ยังรอใช้ Vista อยู่นะ  กรี๊ดดดดด สองใจๆ

... กอล์ฟจ๊ะ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 212