หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 212

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดใช้แมค  (อ่าน 814890 ครั้ง)
สวัสดีครับอีกครั้ง รุ่นพี่ทุกท่าน (โอ้ทส์)

ผมซื้อแมคมาเมื่อวานนี้ครับ เป็นแมคบุ๊กธรรมดาๆ จอ 13 นิ้ว
ตอนนี้ก็กินอยู่กับมันมา 24 ชั่วโมงแล้ว
และได้เอาไปพรีเซนต์งานแล้ว 2 ชั่วโมง (คุ้มละ)

ทีนี้พอใช้ก็เลยเกิดคำถามขึ้นมากมายครับ
คนที่พอจะถามได้ก็คือตาหนวดคนนึงที่เพิ่งซื้อเหมือนกัน
จับมือกันมั่วได้ใจเลยทีเดียว

ลองอ่านนะครับชาวพีซี ว่าเขาคุยกันว่าอะไร

ทีนี้ขอเข้าสาระครับ
ไหนๆ ต่อไปนี้อาการลองใช้แมคนี่มันก็คงจะกลายเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปแล้วของโลก
ก็เลยอยากตั้งกระจู๋ "ถามตอบแมค" ขึ้นมาไว้เผื่อคนอื่นมาอ่านต่อ
ขอรบกวนถามเลยนะครับ

1. อยากทราบว่าการจับหน้าจอ (ที่กดแอปเปิ้ล+∆+3 อะไรนั่้นน่ะ) มัน Resize ภาพแบบลัดๆ ได้ไหม
2. เห็นเจ๊หน่อยบอกว่าสลับภาษาได้โดยตั้งเป็น CapsLock ผมทำไม่ได้ครับ มันต้องเซ็ตยังไงเป็นพิเศษหรือเปล่า
3. ถึงเวลาโอเอสมันเจ๊งนี่เราลงเองได้เลยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมลิงก์น่าสนใจในกระจู๋นี้
- มาเล่น Automator กัน : การย่อขนาด+แปลงไฟล์รูป โดย Maggot
- มาเล่น Automator กัน: เซตรูปที่เลือกไว้เป็น wallpaper โดย Maggot
- สิบแป้นลัดมหัศจรรย์
- เปรียบเทียบ Browser
- จะให้ iTunes โชว์ชื่อเพลงเป็นภาษาไทย ทำไงดีครับ

ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2007, 16:44 น. โดย uuuuuɐı » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ก็แค่แม็ค ฮิ้ววว

(ดีครับ งั้น อยากถามว่า Windows ที่ลงกับ Boot Camp มันเป็นไงบ้างครับ พอๆกับใช้ PC ละป่าว)
เอ๊อ ไอ้พวกเราเดินดินกินข้าวแกงไม่มีแม็คใช้มั่งก็ให้มันรู้ไป๊ เดี๋ยวตูไปหาซื้อแถวร้านเครื่องเขียนเอาก็ได้วะ โวย

แอนเอาเบอร์โทรพ่อตูไหมล่ะ พ่อตูใช้แม็ค

ใช้ตั้งแต่ ตอนนั้นยัง แรม 8 m อยู่เลย  หน้ามึน
ชิ
ก็แค่แมค

ชิ
แอนเอาเบอร์โทรพ่อตูไหมล่ะ พ่อตูใช้แม็ค

ใช้ตั้งแต่ ตอนนั้นยัง แรม 8 m อยู่เลย  หน้ามึน

เอามาทำพ่อ.....

...

...

... แค่นี้แหละ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทีนี้ขอเข้าสาระครับ
ไหนๆ ต่อไปนี้อาการลองใช้แมคนี่มันก็คงจะกลายเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปแล้วของโลก
ก็เลยอยากตั้งกระจู๋ "ถามตอบแมค" ขึ้นมาไว้เผื่อคนอื่นมาอ่านต่อ
ขอรบกวนถามเลยนะครับ

1. อยากทราบว่าการจับหน้าจอ (ที่กดแอปเปิ้ล+∆+3 อะไรนั่้นน่ะ) มัน Resize ภาพแบบลัดๆ ได้ไหม
2. เห็นเจ๊หน่อยบอกว่าสลับภาษาได้โดยตั้งเป็น CapsLock ผมทำไม่ได้ครับ มันต้องเซ็ตยังไงเป็นพิเศษหรือเปล่า
3. ถึงเวลาโอเอสมันเจ๊งนี่เราลงเองได้เลยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

1. resize...  ไม่มีมั้ง ถ้าเปิดด้วยโปรแกรม Preview ที่มากับเครื่อง อาจจะใช้ตัดแต่งได้นิดๆ หน่อยๆ  crop ได้ หมุนได้ ฯ ไม่งั้นก็ต้องโอนไปทำใน iPhoto ที่จะปรับได้เยอะขึ้นอีก ปรับความสว่าง ย่อ/ขยาย
2. เอ๋...  ไม่ได้ตั้งอะไรเลย แต่ลงไว้แค่ภาษาอังกฤษกับไทยนะ
ถ้าสัญญลักษณ์แสดงภาษาตรงมุมบนขึ้นเป็นภาษาไทย แบบนี้

ถ้าไม่กด caps lock ก็จะพิมพ์ภาษาไทย
ถ้ากด caps lock เอาไว้ มันจะเป็นภาษาอังกฤษ

3. ลงได้ มีแผ่น OS 10.4 ให้มากับเครื่อง
   แต่ bootcamp อาจจะต้องลงเอาเอง
เอ๊ะ มันเซ็ตได้ด้วยเหรอครับ

อีตอนไปตั้งค่าปุ่ม เวลาคลิกเลือกแล้วกด Capsock ไม่เห็นติดเลยครับ

อีตอนไปตั้งค่าปุ่ม เวลาคลิกเลือกแล้วกด Capsock ไม่เห็นติดเลยครับ

ไม่ได้ตั้งค่าปุ่มเลยจ้า
default เดิมๆ เลย

จะว่าไป mac มันใช้ระบบนี้มาตั้งแต่ OS 6 หรือ 7 แล้วมั้ง
รู้สึกจะคุ้นมาจากเครื่อง Mac Power PC
(ตัวเก่าใช้ Performa 6300)
มา iBook G3 ก็ยังใช้แบบนี้ได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2006, 21:18 น. โดย X11 » บันทึกการเข้า
ฝากตอบเรื่องประสิทธิภาพ XP ใน Mac ด้วยนะครับ ชาวแมคทั้งหลาย ฮือๆ~

เผื่ออาจจะได้เป็นศิษย์น้องบ้าง

ใกล้ๆ กัน ด้อยกว่าเรื่องการประมวลผลกราฟฟิค เพราะไม่ได้ใช่คุณสมบัติของ Windows เต็มที่

Driver บางตัวก็ไม่รองรับหกับ Mac  ฮิ้ววว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
งานผมเหมาะกับ PC มากกว่าครับ  ฮือๆๆ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เช่นกันครับ ฮือๆๆ

สงสัยรอดูว่าสัญญลักษณ์ภาษาเปลี่ยนหรือเปล่าเหรอ
ไม่เปลี่ยนจ้ะ  ต้องลองพิมพ์ดูเลย

ก็ใช้วินโดว์เรื่อยๆ ไม่รู้สึกแตกต่างเท่าไหร่
แต่ไม่ได้ใช้ทำกราฟฟิก เพราะลงในแมคแล้้วจะไม่ลงในวินโดว์อีกรอบ
ไดรฟเวอร์ดูเหมือนจะขาดแต่ตัวกล้องมั้ง
wifi ก็ใช้ได้ปกติ อาจจะขลุกขลัก ไม่สะดวกก็ตรง keyboard เวลาอยู่ในวินโดว์ เพราะ key มันขาดไปเยอะ ต้องใช้ปุ่ม fn ช่วย (แบบ delete งี้ หรือจะกด ctrl + alt+ del ก็ต้องกด ctrl + alt + fn + del  ฮิ้ววว )
ใช้ได้จริงๆ ด้วย กรี๊ดดดดด

ขอบคุณมากครับ (+2)

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 212