หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...เครื่องบินโฟม?  (อ่าน 16284 ครั้ง)
   มีคนที่รู้จักเคยพูดว่า เดี๋ยวนี้มีเครื่องบินบังคับวิทยุที่ใช้โฟมทำ สามารถบินได้จริง รัศมีการบินไกลพอสมควร ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าแทนเครื่องยนต์ ไม่ทราบว่ามีใครเคยลองเล่น หรือเห็นของจริงมาบ้างไหมครับ วัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ทำมันหายากหรือเปล่า ใครมีความรู้เรื่องเครื่องบินโฟมเข้ามาแชร์ความคิดเห็นกันสักหน่อยครับ  ฮิ้ววว

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
 หน้ามึน เข้ามาเพื่อจะบอกว่า  ผมไม่รู้ครับ   

แต่ถ้ามีจริงๆ ผมก็ไม่กล้าขึ้นเครื่องบินลำนั้นแน่ๆเลย  แถม บังคับด้วยวิทยุอีก  น่ากลัว  (เหงื่อแตกพลั่ก) (อิอิ)

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
มีขายนาน มาก แล้วครับ

มีบริษัทในไทยขายแล้วด้วย

คือจำไม่ได้แล้วล่ะ ไปอ่านมาในหนังสือ Gamemag  ฮี่...

เคยเห็นค่ะ  แต่ไม่เคยเล่น

น้องที่เรียนเทคนิคเขาทำเล่นกัน ทาสีสวย แต่ไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้ (ตอนนั้นนานมากแล้ว  2ปีก่อน)

เค้าทำรีโมทด้วยนะ  เท่ห์อ่ะ ฮิ้ววว
เคยเล่นครับ บินได้จริง แต่ต้องมีที่กว้างๆ ถ้ากว้างพอบินได้เป็นครึ่งชั่วโมง(จนถ่านหมด)
ตอนนั้นเล่นของเพื่อน ช่วยกันทำช่วยกันเล่น สนุกดี  ฮิ้ววว/

ช่วงหลังเพื่อนมันกะจะทำเองบ้าง ไปซื้อหนังสือเกี่ยวกับการดัดแปลงรถกระป๋องมา แต่ยังไม่ได้ทำขึ้นปี6ซะก่อน

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เคยเห็นที่กองบิน 21 เขาเอามาขายตอนงานวันเด็ก
บินได้จริงครับ แต่ตอนลงจอด ต้องหาที่ตรงเป็นหญ้านะ
ไม่งั้น ถ้าสมมติมีผู้โดยสารข้างใน ใส้ทะลักแน่ ๆ ครับ

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
หน้ามึน เข้ามาเพื่อจะบอกว่า  ผมไม่รู้ครับ   

แต่ถ้ามีจริงๆ ผมก็ไม่กล้าขึ้นเครื่องบินลำนั้นแน่ๆเลย  แถม บังคับด้วยวิทยุอีก  น่ากลัว  (เหงื่อแตกพลั่ก) (อิอิ)

ไม่รู้จริงๆ หรือแกล้งอ่ะ   ง่ะ
ตอนบวช มีโยมน้องข้างบ้านเอามาเล่นในงานศพใครไม่รู้ที่วัด
เฮ้ย เจ๋งดีว่ะ
ว่าแล้วหลวงพี่ก็เดินไปลูบๆ คลำๆ

ปล่อยให้โยมน้องมันเล่นแป๊บเดียวก็ตกลงมา เจ๊ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เวลาจอด มันกระแทกพื้น ล้อ เล้อ ใส้พุงทะลักหมดเลยครับ

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ

หายไปนานเลยนะคะพี่ชายคลอง ..เพื่อนที่เรียนโท ด้วยกันเค้าเล่นค่ะพี่

..ทำเองด้วยเป็นเครื่องบินโฟมแบบเฮลิคอปเตอร์ค่ะ

กะอีกแบบแต่ไม่รู้เรียกว่าอะไร  ประกอบเอง เค้ามีกลุ่มกันอยู่นี่คะ แต่ถ้าพี่ชายคลองอยากทราบอะไร

เอาไว้ส้มถามมาให้ค่ะ....//ลองเล่มเกมส์ที่บังคับเสมือนจริงยังคะ ยากชิบ

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
หายไปนานเลยนะคะพี่ชายคลอง ..เพื่อนที่เรียนโท ด้วยกันเค้าเล่นค่ะพี่

..ทำเองด้วยเป็นเครื่องบินโฟมแบบเฮลิคอปเตอร์ค่ะ

กะอีกแบบแต่ไม่รู้เรียกว่าอะไร  ประกอบเอง เค้ามีกลุ่มกันอยู่นี่คะ แต่ถ้าพี่ชายคลองอยากทราบอะไร

เอาไว้ส้มถามมาให้ค่ะ....//ลองเล่มเกมส์ที่บังคับเสมือนจริงยังคะ ยากชิบ
   หายไปสองเดือนนิดๆเอง ไม่นานเท่าไรหรอกครับ ขอบคุณที่ยังจำได้ เด็กเรียนโทยังเล่นกัน สงสัยจะเป็นของเล่นที่ไม่ตกยุคนะ เข้าตำราเด็กเล่นได้ ผู้ใหญ่เล่นดี
    เดี๋ยวผมไปรวบรวมคำถามแล้วจะมาฝากถามนะครับ ส่วนพวกเกมส์บังคับเสมือนจริง เคยเล่นที่มันให้เราเลือกได้ว่าเราจะบังคับเครื่องบิน หรือเฮลิคอปเตอร์ เหมือนบังคับด้วยวิทยุเลย บินได้พักเดียวก็ตก ตีลังกาหัวทิ่มดินบ้าง ควงสว่านพุ่งลงพื้นบ้าง (ถ้าเป็นของจริงคงลมจับแน่ ลำนึงตั้งหลายบาท) แต่ก็มันส์ดี  ฮิ้ววว

้ เด็กเรียนโทยังเล่นกัน สงสัยจะเป็นของเล่นที่ไม่ตกยุคนะ เข้าตำราเด็กเล่นได้ ผู้ใหญ่เล่นดี

เปล่าค่ะพี่...ส้มเคยถามพวกไอ้พี่ (ลุง)ที่เล่นน่ะ บอกว่าตอนเด็กเก็บกด โตมา (แก่ขึ้น)

เลยเอามาเล่น  ในแก๊งไม่มีเด็กเล่นเลยนะคะ เพราะมันแพงมาก ต้องรุ่นภูมิฐานแล้วจริงๆ ยิ้มน่ารัก

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
กำลังทำค่ะ  กรี๊ดดดดด

ลงเรียนกิจกรรมทำเครื่องบินบังคับอ่ะ แต่ใช้ฟิวเจอร์บอร์ดทำโครงของเครื่อง (ใช้มอเตอร์รถกระป๋อง + ถ่าน อะไรพรรคนี้นี่่แหละค่ะ)

น่าจะใช้เวลาทำ สามสี่ อาทิตย์ (เรียนอาทิตย์ละคาบเอง  ฮือๆ~ ฮือๆ~)

นานายังเพิ่งตัดโครงด้านข้างมันอยู่เลย (กลับบ้านเร็วเลยอดอยู่ทำนานๆ  ง่ะ)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
กำลังทำค่ะ  กรี๊ดดดดด

ลงเรียนกิจกรรมทำเครื่องบินบังคับอ่ะ แต่ใช้ฟิวเจอร์บอร์ดทำโครงของเครื่อง (ใช้มอเตอร์รถกระป๋อง + ถ่าน อะไรพรรคนี้นี่่แหละค่ะ)

น่าจะใช้เวลาทำ สามสี่ อาทิตย์ (เรียนอาทิตย์ละคาบเอง  ฮือๆ~ ฮือๆ~)

นานายังเพิ่งตัดโครงด้านข้างมันอยู่เลย (กลับบ้านเร็วเลยอดอยู่ทำนานๆ  ง่ะ)
ดีจังเลยนานา ถ้าบินได้ โอเคแล้วมาสอนทำบ้างนะครับ  เจ๋ง

ก็ต้องรอต่อไปนะ เพราะนานาเรียนไป คาบเดียวเอง (แต่ก็ ได้ด้านข้างมาแล้ว ไม่เกิน 4 คาบ ตัวเครื่องน่าจะเสร็จค่ะ)

ก็ อุปกรณ์... นานามันหาไม่ค่อยยากนะคะ  ไอ้มืดหมี

เท่าที่นานา พอจะรู้ (ฟังครูพูดคร่าวๆตอนคาบแรกมา)

1.กาว ยู้ฮู por หลอดละ 60 บาท (ซื้อที่ร้านเพื่อนเลยได้ลดมา 3 บาท) หลอดนึงใช้ได้สามสี่ห้าลำ
2.ฟิวเจอร์บอร์ด (ทำตัวเครื่อง) หาง่ายมากๆๆๆๆ ค่ะ เออใช่ คิ้ว ด้วย (เป็นโฟมไว้ใส่ในโครงอะ)
3.สติ๊กเกอร์ ไว้ตกแต่ง (หาง่าย)
4.ลวด (หาง่ายอีก)
5.ล้อหน้า (ข้อนี้ม่แน่ใจว่าจะหาจากไหนเดี๋ยวจะถามครูดู)
6.มอเตอร์ (อันนี้นานามีรถกระป๋องอยู่แล้ว เลยไม่ต้องหาซื้อ)
7.ที่บังคับ (เอามาจากรถกระป๋องเหมือนกัน  เจ๋ง)
8.ใบพัด คู่ละ 30 บาท
9.โฟม ทำปีก

ที่จะแพง คือถ่านมั้ง  ฮือๆ~

เดาๆเอาว่าเครื่องของนานาไม่น่าจะเกินสี่ร้อยค่ะ ง่ะ

ปล.เท่าที่พอจะรู้คร่าวๆนะเพราะยังใช้แค่ ฟิวเจอร์บอร์ด คิ้ว กับกาวเอง นอกนั้นต้องรอทำตัวเครื่องเสร็จก่อน

จะได้บินในไวๆนี้แหละค่ะ  กรี๊ดดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
หน้า: [1] 2 3