หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อการเข้าถึงพระพุทธศาสนา!!!  (อ่าน 59505 ครั้ง)
แหม๋ ยิ่งกว่า wikipedia ซะอีกแหะ จู๋นี้  (แจ๋ว แจ๋ว)

i'll walk until i find u.
แหม๋ ยิ่งกว่า wikipedia ซะอีกแหะ จู๋นี้  (แจ๋ว แจ๋ว)
http://en.wikipedia.org/wiki/Buddhism
อธิบายคนละส่วนกันครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

ผมชอบท่าของพระทิเบตมากเลยครับ ที่พระอาวุโสจะมาทายปัญหาธรรม กับพระใหม่ (เหมือนกับ ปุจฉา วิสัชนากัน)  ไหว้

i'll walk until i find u.
เพิ่มเติม

ในคณะสงฆ์
คำว่าอาวุโส = รุ่นน้อง
ภันเต = รุ่นพี่ครับ

ส่วนในภาพเป็นการถามปัญหาแบบ อริยสัจ4 ทุกอย่างนั้นไม่เที่ยงต้องมีแตกดับไปเป็นธรรดา
จำตัวอย่างคำถามไม่ได้ จำได้เดี๋ยวมาโพส

ท่าทางตอนดูสารคดีนี่เหมือนทะเละกันเลยครับ และรู้สึกว่าถ่ายที่มหาลัยนารันทา

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
เพิ่มเติม

ในคณะสงฆ์

ส่วนในภาพเป็นการถามปัญหาแบบ อริยสัจ4 ทุกอย่างนั้นไม่เที่ยงต้องมีแตกดับไปเป็นธรรดา
จำตัวอย่างคำถามไม่ได้ จำได้เดี๋ยวมาโพส

ท่าทางตอนดูสารคดีนี่เหมือนทะเละกันเลยครับ และรู้สึกว่าถ่ายที่มหาลัยนารันทา

อริยสัจ4 เป็นหนทางการดับทุกข์ครับ ประกอบด้วย ทุกข์(ความไม่สบายกายไม่สบายใจ) สมุทัย(เหตุแห่งทุกข์) นิโรธ(ความดับทุกข์) มรรค(ทางปฏิบัติ(วิธีปฏิบัติ)เพื่อความดับทุกข์)

ส่วนเรื่องสังขารไม่เที่ยง เป็นเรื่องของ ไตรลักษณ์ครับ 1. อนิจจัง ความไม่เที่ยง 2. ทุกขัง ความทนอยู่ไม่ได้ 3. อนัตตา ความไม่ใช่ตัวตน

ครับผม

กินรอบวง
เรียนตอนม.4แต่ลืมไปแล้ว    ลันล้า

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
เพิ่มเติม

ในคณะสงฆ์

ผมหมายถึงว่าเค้าถามกัน 2 เรื่องนี้ครับ ขอโทษทีพิมพ์ไม่ละเอียด

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com

ขุด !!! ไปเจอมาน่าสนใจดี

<a href="http://www.mapsofwar.com/images/Religion.swf" target="_blank">http://www.mapsofwar.com/images/Religion.swf</a>

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
น่าสนใจมาก ขอบคุณครับ เจ๋ง (+2)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พุทธไม่ไปไหนเลยแฮะ 55

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา

วันนี้มีพระมาตรวจที่รพ.ด้วยเรื่องท้องเสีย พอท่านมาถึงก็แจ้งจุดประสงค์ว่า ต้องการให้แพทย์ชายหรือพยาบาลชายเป็นคนตรวจเท่านั้น
ถ้าผู้หญิงคนใดจะแตะต้องตัว ต้องใส่ถุงมือ

เวลาป่วยนี่ พยาบาลแตะตัวพระได้ไหมครับ

ถามเพราะว่าแถวนี้ พระจะมีความเชื่อแบบนี้เยอะ ถ้าพยาบาลไปจับตัว วัดความดัน ให้น้ำเกลือ พระจะบอกว่า "พยาบาลทำบาป!" (บางรูปเอาไปพูดต่อข้างนอก)

ผมเลยเกิดความสงสัยว่าเรื่องแบบนี้ถือกันด้วยหรือ
(ถ้าถือ ทำไมแถวนี้จตุคามถึงเฟื่องฟู)

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อันนี้หนูก็ไม่ทราบนะคะหมอแมวแต่อยากรู้ว่าถ้าแค่จีวรเนี่ย เราก็ไม่เป็นไรใช่มั้ยคะ   (เหงื่อแตกพลั่ก)

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
วันนี้มีพระมาตรวจที่รพ.ด้วยเรื่องท้องเสีย พอท่านมาถึงก็แจ้งจุดประสงค์ว่า ต้องการให้แพทย์ชายหรือพยาบาลชายเป็นคนตรวจเท่านั้น
ถ้าผู้หญิงคนใดจะแตะต้องตัว ต้องใส่ถุงมือ

เวลาป่วยนี่ พยาบาลแตะตัวพระได้ไหมครับ

ถามเพราะว่าแถวนี้ พระจะมีความเชื่อแบบนี้เยอะ ถ้าพยาบาลไปจับตัว วัดความดัน ให้น้ำเกลือ พระจะบอกว่า "พยาบาลทำบาป!" (บางรูปเอาไปพูดต่อข้างนอก)

ผมเลยเกิดความสงสัยว่าเรื่องแบบนี้ถือกันด้วยหรือ
(ถ้าถือ ทำไมแถวนี้จตุคามถึงเฟื่องฟู)
ตอนที่ไปรอเพื่อนฝึกงานที่โรงพยาบาลพุทธชินราช ก็เห็นพยาบาลเค้าจับตัวพระตามจำเป็นเลยนะคะ
ถามเพื่อน มันก็บอกว่า ถ้าเป็นการรักษาพยาบาลก็ไม่ผิดอะไร
มันยังเช็ดตัวพระมาแล้วเลย

ไม่รู้ว่าแต่ละที่จะเหมือนกันหรือเปล่านะคะ
เหมือนแสงศตวรรษเลย เจ๋ง

ตอบให้เลยแบบคนที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องจุกจิกแบบนี้นะครับ ว่า "ได้"
ในกรณีการรักษาพยาบาลภิกษุอาพาธนั้น แตะได้ครับ
แต่กรณีพระไปเข้าคลินิกรักษาสิวนี่คงไม่ใช่เรื่อง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หลวงพ่อที่เคร่งมากๆ ที่เคยไปบวชด้วย
ท่านก็บอกว่า ไม่เป็นไรนะครับ
การรักษาพยาบาล แต่ในพระวินัยว่ายังไง ไม่ทราบเหมือนกัน

I ROCK , THEREFORE I AM
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15