หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อการเข้าถึงพระพุทธศาสนา!!!  (อ่าน 59514 ครั้ง)
ธรรม  สำหรับคนทุกระดับ ผู้ที่นำมาสอนเลือก ให้เหมาะสมกับระดับของผู้ถูกสอน

เคยได้ยินมาว่าภาษาบาลี เป็นภาษาสากล ที่ใช้กันแพร่หลายในนรก มีเรื่องเล่าตลกๆ เล่าว่า
ผู้ที่ตายไปแล้วจะสามารถบอกว่าเคยทำความดีอะไรบ้าง ด้วยภาษาบาลี  ผู้ที่รุ้ภาษาบาลีมากก็จะได้เปรียบ
ผู้ที่รุ้ภาษาบาลีมาก คือคนสวดมนต์มาก ..

กรรมดี กรรมชั่วเหมือนต้นไม้สองต้น  เจริญเติบโต ไปของใครของมัน  อยุ่ที่ว่าต้นไหนจะให้ผลผลิตก่อนหลัง.....แต่  ให้ผลอย่างแน่นอนทั้งสองต้น....

ฝากลิ้งนะครับ ....  http://www.jarun.org

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เหมือนยกเอาห้องศาสนามาไว้ที่F0nt  ลันล้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอแบบจริงจังครับ

...

วิชาพระพุทธศาสนา
สร้างทัศนคติที่ไม่ดีของนักเรียน ต่อศาสนาครับ

แต่เดิมศาสนาเป็นเรื่องของวัฒนธรรม และวิถีชีวิต
พอหลังๆ มา คนมันมีที่ให้ไปมากกว่าวัด
กระทรวงศึกษาก็เลยบรรจุวิชาพระพุทธศาสนาลงในหลักสูตร
(รวมถึงในวิชาสังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม)

เป็นไอเดียที่ดีครับ...
แต่ในทางปฏิบัติ... พบว่ามันล้มเหลวอย่างสิ้นเชิงครับ

...

ผมเรียนหลักธรรมซ้ำๆ มา 6-7 รอบแล้วครับ
แต่ความสำคัญของหลักธรรรมกลับมีความสำคัญแค่
ในคืนก่อนสอบ และชั่วโมงสอบ... จากนั้นแม่งก็ไปเดินห้าง
เหล่หญิง ดูหนัง ฯลฯ...

เอาล่ะ

ในเมื่อวิถีชีวิตมันตีห่างศาสนา หากจะเอาไปยัดกลับ
มันก็ผิดธรรมชาติครับ
ไม่ซึมซับ ไม่ซาบซึ้ง... แถมยังทำให้พาลไม่ชอบเข้าวัดเข้าวาไปอีก
...
เรียนพระพุทธศาสนาแต่ไม่ได้ทำให้เป็นคนดีขึ้นเนี่ย... เสียเวลานะครับ
...

การเข้าถึงการเข้าใจพุทธศาสนาจริงๆ
ก็เหมือนการทะลวงลมปราณให้เชื่อมจุดต่างๆ ให้เดินลมปราณสะดวก
ต้องทำลายกำแพงของอคติออกไปก่อน...
บางทีอคติอาจจะมีอยู่บางๆ แต่มองไม่เห็น
...
ดังนั้นการเข้าถึงศาสนาจึงควรจะทำโดยความเข้าใจ
ไม่ใช้การท่องสูตร...  ฮิ้ววว
เราน่าจะเข้าใจว่า ทำไมพระุพุทธเจ้าถึงสอนหยั่งงั้น
ทำไมมรรคมีองค์ 8 ทำไมแบ่งเป็น ไตรสิขา ศีล ปัญญา สมาธิ
ไม่ใช่การถามคำถามอจินไตย หรือไร้สาระนะครับ
แต่ในความรู้สึกของผมมันเป็นการพิสูจน์ว่า ทฤษฎีนั้นถูกต้อง  ฮิ้ววว
...
พอเราเข้าใจถึงอะไรบางอย่างในหลักธรรม
อคติลึกๆ มันก็จะหายไปเองครับ
...

ทั้งหมดนี้โดยความรู้สึกของผมนะ
ผมเองมีอคติกับคำสั่งคำสอนทุกสิ่งทุกอย่าง
และบางทีมีความคิดลึกๆว่างมงาย...
แต่พอพยายามทำความเข้าใจจริงๆแล้ว
มันทำได้การปฏิบัติตามเป็นไปโดยความสบายใจครับ

อย่างไรก็ดี การใช้เหตุผล การเข้าใจถึงหลักธรรม
ยังคงต้องควบคู่ไปกับการปฏิบัติ การภาวนา ทำสมาธิ
ทำใจให้สงบ และมีสติ...
ยังคงเป็นอะไรที่ผมยังห่างไกลมากเลย  ฮือๆ~

สมาธิ เป็นเรื่องที่ทุกคนทำได้ง่ายๆครับ   สมถะสมาธิ  เป็นเรื่องไม่ยาก และสามารถประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวันได้ ครับ.....

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ผมว่าที่ยากคือ สติ ครับ  ฮิ้ววว

เห็นขาวๆ เอวคอดๆ กระโปรงสั้นๆหน่อยก็  หื่น
สติแตก แล้วครับ

เอ้ย ไม่ใช่...
แต่พูดถึงการมีสติอยู่ทุกขณะเป็นอะไรที่ผมยังทำไม่ได้จริงๆ นะครับ  ฮือๆ~
วิชาพระพุทธเป็นอะไรที่ค่อนข้างน่าเบืื่่อแหละ (จริงของพี่เต่านะ)

มีคนเรียนจริงๆก็พวกเด็กเรียนแหละค่ะ (เพราะมันเป็นส่วนหนึ่งของคะแนน) นอกนั้นฟังเพลง เล่นเกม ฯลฯ

เรียนเรื่องเทียบบาลีกับโรมันกับไทยอยู่ เป็นอะไรที่สนุกที่สุดแล้วอ้ะ  (อิอิ)

นอกนั้น ย้มยม หน้ามึน

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
จริงๆ อยากให้ข้อสอบวิชาพระพุทธศาสนาเป็นข้อสอบให้บรรยาย  หน้ามึน
น่าเบื่อมากครับ .. โดยเฉพาะสุภาษิตภาษาบาลี หรือเกร็ดประวัติศาสตร์พระพุทธฯ
ปล. แต่สวดมนต์ยังพอไหวอยู่นะครับ

"ถึงอาทิตย์จะอัสดง แต่กูยังมีไฟแช็ค" - Kurt Cobain -
เรื่องนี้ก็ไม่รู้นะ วิถีชีวิตมันไม่เหมือนกันด้วยมั้ง

คนบ้านนานา นอกจากยายแล้วก็ นานมากๆเข้าวัดที  (ยายก็ไปเฉพาะเวลามีใครชวนไปงานบุญต่างๆแหละ พูดตรงๆว่าไปเอาหน้า  เหลือบ ไม่งั้นมันเสียมารยาท หน้ามึน) .... เกือบๆปีละครั้งก็ว่าได้  กร๊าก (ตอนลอยกระทง เดินเข้าไปลอยกระทงที่ท่าน้ำในวัดแล้วก็ออกมาแค่นี้แหละ  ฮิ้ววว) ยายอยู่บ้านก็ ไหว้พระ อะไรไป (มันเป็นความเคยชินของเค้า)

สรุปว่าวิถีชีวิตนานาอยู่ไกลจากอะไรแบบนี้มากๆ  ฮิ้ววว (รู้สึกว่าไม่ได้นับถือศาสนาอะไรเลยด้วย  ไอ้มืดหมี)

:42:ได้ใกล้ๆบ้างก็แค่ตอนเรียนพระพุทธค่ะ (แล้วก็กิจกรรมที่ รร จัดแค่นั้นแหละ)

อย่างน้อยวิชาพระพุทธศาสนา ก็ยังทำให้เยาวชนรุ้สึกใกล้ชิดกับศาสนาเข้ามาบ้าง 
แม้ หลักสูตร จะเป็นอย่างไงก็ตามเถอะ

อืม ก็จริงนะ   ไอ้มืดหมี
อย่างน้อยๆ บางทีก็สนุกดีค่ะ   ง่ะ

เข้่าถึงยากนัก หันมานับถือศาสนาท่านเทพมังกรสิครับ

I ROCK , THEREFORE I AM

อ่านวิถีชีวิต ของ พระโมคคัลลานะ พระสารีบุตรซิครับ สนุกดี ออก  หมีโหดดดด

วิชาพระพุทธ สอนเพื่อให้อย่างน้อยเราก็รู้จักคำสอนศาสนานะ

ถ้าไม่สอนเราจะรู้มั้ย ว่า พรหมวิหาร 4 คืออะไร

อะไรคือ อริยสัจ 4  และอื่นๆ อีกมากมาย  ฮิ้ววว

ข้อสอบบรรยายสนุกดี เหมือนการจำลองตนเองให้เป็นคนดีโคตรๆ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ทำจริง  ยิ้มน่ารัก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ตั้งกระจู๋ ทบทวนวิชาพุทธศาสนา ว่าด้วยพุทธประวัติ และธรรมของศาสดา บ้างดีกว่า  อย่างน้อยเยาวชนก็จะได้ทบทวนความรู้ไปในตัว ส่วนผู้ใหญ่ก็จะได้รื้อฟื้นความจำได้บ้าง....

อ่านวิถีชีวิต ของ พระโมคคัลลานะ พระสารีบุตรซิครับ สนุกดี ออก  หมีโหดดดด

วิชาพระพุทธ สอนเพื่อให้อย่างน้อยเราก็รู้จักคำสอนศาสนานะ

ถ้าไม่สอนเราจะรู้มั้ย ว่า พรหมวิหาร 4 คืออะไร

อะไรคือ อริยสัจ 4  และอื่นๆ อีกมากมาย  ฮิ้ววว

ข้อสอบบรรยายสนุกดี เหมือนการจำลองตนเองให้เป็นคนดีโคตรๆ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ทำจริง  ยิ้มน่ารัก

ตกค่ะ ทำข้อสอบทีไรก็มั่วทุกที ตอบตามใจไม่อิงหลักธรรม

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 15