หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อการเข้าถึงพระพุทธศาสนา!!!  (อ่าน 59501 ครั้ง)
เนื่องจากศาสนาพุธเข้าถึงยากเกินไป
ช่วงนี้ผมจึงหันมานับถือศาสนาท่านเทพมังกรครับ

ศาสนาท่านเทพมังกรเป็นศาสนาโบราณของห้องสมุด(เก่า)ก่อนจะแยกตัวมาเป็นห้องศาสนา
เราสนใจศาสนานี้มาตั้งแต่สมัยเรียน เมื่อ3-4 ปีที่แล้ว ที่ศาสดาหวงหมิงหายตัวไป
(ว่ากันว่า โดนอุ้มโดยไม่ทราบแน่ชัดว่าฝีมือของฝ่ายใด)แล้วคำสอนก็เสื่อมหายไปตามการรันของกระทู้

แต่ช่วงเดือนกว่าๆมานี้ เข้าสู่ยุคฟื้นฟู (ได้เป็นกระทู้แนะนำถึง 2 กระทู้แน่ะ)
มีสหธรรมิกมาร่วมกันฟื้นฟูคำสอนกันเป็นที่ครึกครื้น

หลักธรรมเข้าใจง่ายๆ ขอคัดย่อมาฝาก เผื่อจะมีผู้สนใจเปลี่ยนศาสนาอย่างราบ้าง

๑. ท่านเทพมังกรนี่สร้างโลกขึ้นมายังไงครับ หรือไม่ได้สร้าง
ท่าน เทพมังกรไม่ได้สร้างโลกและจักรวาลครับ เพราะท่านรู้ว่าต้องสร้างนั่นสร้างนี่เยอะแยะไปหมด แถมต้องมารับผิดชอบดูแลอีกจิปาถะ ก็เลยสร้างพระเจ้าขึ้นมา แล้วก็ให้พระเจ้าสร้างสรรพสิ่งทั้งปวงแทน ส่วนท่านเทพมังกรก็นอนตีพุงสบายแฮ ง่ายกว่ากันเยอะเลยเนอะ อิอิ

๒. มีจอมมารที่เป็นศัตรูกับท่านเทพมังกรไหมครับ
โอ๊ย ไม่มีหรอกครับ นั่นน่ะเทพมังกรในดรากอนบอลแล้ว คนละเทพมังกรครับ อย่าสับสนกัน

๓. ท่านศาสดาหวงหมิงนี่เป็นใครครับ มีความสำคัญอย่างไร
ท่านศาสดาหวงหมิง คือคนที่เป็นแอนติไครส์ยุคกลางของห้องสมุด หลังจากที่ยุคหางดาบเสื่อมลง

มีความสำคัญก็คือ เป็นบุคคลที่ได้รับการติดต่อจากท่านเทพมังกร เพื่อให้มาเปิดเผยความจริงในเรื่องที่เถียงกันมานับพันปีไม่รู้จบก็คือ

"ทุกไม่สามารถเกิดขึ้นเองได้จะต้องมีผู้สร้าง ดังนั้น ถ้าพระเจ้าสร้างโลก แล้วใครสร้างพระเจ้า"

ไม่ มีชาวคัมภีร์คนไหนใครตอบคำถามนี้ได้ ล้วนแต่บอกว่าพระเจ้าเป็นเบื้องต้นและเป็นเบื้องปลาย จึงไม่มีผู้สร้างพระเจ้า ซึ่งเหล่าผู้ไม่เห็นด้วยต่างก็บอกว่าเป็นการขัดหลักลอจิกอย่างรุนแรง

ท่านเทพมังกรเห็นเถียงกันอยู่นาน ชักรำคาญ ก็เลยให้ท่านศาสดาหวงหมิง เป็นผู้ออกมาประกาศความจริงข้อนี้

หลัง จากที่ประกาศศาสนาอยู่ได้ไม่นานเท่าไหร่ ก็โดนอุ้มเพื่อชาติ ไม่รู้ว่าเป็นฝีมือของกลุ่มใด แต่ในขณะนั้นมีเสียงวิพากษ์วิจารณ์กันว่าคงเป็นกลุ่มชาวคริสต์ที่เถียงไม่ สู้ ก็เลยแจ้งเว็บมาสเตอร์ให้อุ้มอย่างลับๆ อย่างไรก็ตาม จนถึงขณะนี้ ก็ไม่มีใครสามารถยืนยันได้ว่า ตกลงแล้ว ท่านศาสดาหวงหมิงหายตัวไปไหนแน่ ถูกอุ้มย้ายภพไปแล้ว หรือยังหลบซ่อนตัวอยู่ที่ไหน

๔. ศาสนาเรามีศีลธรรมอะไรบ้าง หรือไม่มีเลย
อ๋อ ศาสนาท่านเทพมังกรไม่ได้มีหลักธรรมคำสอนอะไรเลย เพราะที่เหลือ ยกภาระหน้าที่ให้พระเจ้าไปจัดการหมดแล้ว ท่านเทพมังกรจึงไม่ต้องทำอะไรเลย นอนผึ่งพุงสบายแฮอย่างเดียว เว้นไว้แต่หลักความจริงสำคัญเพียงหนึ่งอย่าง นั่นก็คือ ท่านเทพมังกรเป็นผู้สร้างพระเจ้า

๕. วิธีติดต่อกับท่านเทพมังกรทำอย่างไรครับ ใช่ต้องไปรวบรวมดราก้อนบอลหรือเปล่า
ทำแบบนั้นก็ได้เจอท่านมังกรจากดรากอนบอลน่ะสิ

ตัว ผมเองก็ยังไม่เคยเจอท่านเทพมังกรแบบตัวเป็นๆ จับได้ต้องได้หรอกนะครับ แต่จากที่ท่านศาสดาหวงหมิงได้บอกไว้ วิธีที่จะได้พบท่านเทพมังกรก็คือ เวลาตอบกระทู้ให้พูดพาดพิงท่านเยอะๆ หรือแอบนินทาหน่อยๆ ก็ได้ เดี๋ยวพอแว่วเข้าหูท่าน เกิดไม่สบอารมณ์ขึ้นมา เดี๋ยวก็ออกมาหักคอจิ้มน้ำพริกปลาทู เองแหละ หรือไม่ถ้าไม่ออกมาเอง อย่างน้อยก็ส่งสาวกมาแทน (คำพยานอย่างหลังอันนี้จริงมากๆ มีใครพาดพิงทีไร ท่านเทพมังกรต้องส่งโทรจิตมาจิกให้ผมเข้ามาตอบกระทู้ทุกทีสิน่า อิอิ)

หรือตามไปที่นี่ครับ กำลังคึกครื้นเลย http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y4888982/Y4888982.html

เทพมังกรอวยชัยทุกท่านครับ

เอนมา

I ROCK , THEREFORE I AM
โออ

น่าสนใจ  กรี๊ดดดดด
แอบอ้าง
        ความคิดเห็นที่ 29

ว่าแต่ถ้าศาสนาของเราเผยแผ่ออกไปนี่มันจะเกิดปัญหา
      โลกแตกอีกแล้วนะครับท่าน
      คือถ้าท่านเทพมังกรเป็นคนสร้างพระเจ้า และใครเป็นคน
      สร้างท่านเทพมังกรต่อๆขึ้นไปอะ ...หรือว่าจะเป็นพิคโกโร

จากคุณ : เชษฐา - [ 20 พ.ย. 49 11:57:55 ]

เดี๋ยวห้องศาสนาก็เกรียนหมดพอดีครับ
เอ๊ะ หรือเกรียนอยู่แล้ว เกิดมาเพิ่งเคยเข้าไปดูกระทู้แรกนี่แหละ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เกรียนพองามครับ

ไม่ได้ฮาร์ดคอร์ไรกันมาก นับหัวเกรียนๆได้ มีไม่เยอะชื่อนัก
อ่านมาตั้งแต่ 4 ปีที่แล้ว ตอนนั้นยังเป็นกลุ่มย่อยศาสนาปรัชญา ในห้องสมุด
และยังไม่มีแตกฟองไง เลยยังอยู่แถบๆนั้นอยู่

ตอนนั้นศาสนานี้แทบจะสาบสูญไปแล้ว ดีนะมีคนสืบทอด
อยู่ดีๆเผยแพร่กันในช่วงเดือนนี้ เพราะอะไรไม่รู้เหมือนกัน รู้แต่ดีใจ
เพราะตอนนั้นก็ชอบศาสนานี้มาก เหมือนรำลึกความหลัง
ไม่เสียทีที่รักษาศรัทธามาตลอด 4 ปี  กร๊าก

แล้วศาสนานี้ไม่ได้ก่อให้เกิดความเกรียนนะพี่ กลับก่อให้เกิดความสมานฉันท์ยิ่งในห้องศาสนา
แถมอัครฑูต ท่านดอสเป็นนักเรียนนอกเรียนโทที่ออสเตรเลีย
อัครสาวก Digital Krash ที่มาขยายความคำสอนนี่ เรียนปริญญาโทด้านปรัชญาที่อังกฤษเลยเชียว
(ไม่ได้อำ เรื่องจริง) จึงนับว่าศาสนานี้เป็นศาสนาแห่งปัญญาอย่างแท้จริง  ง่ะ

เอนมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2006, 20:45 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM
เอนมา กูเตะนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีเก้าอี้มั้ยล่ะ จะได้เอนไป
ศาสนาเทพมังกร....... กร๊าก
หลังจากศาสดาแมว ล่มสลาย นึกว่าจะไม่เหลือใครแล้ว กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ชื่อศาสนา มันน่าขอพรจริงๆ
 กร๊าก

เทพมังกร  กรี๊ดดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ที่นี่มีลัทธิบูชาหมีนี่ครับ  หมีโหดดดด
สุดยอด...  กรี๊ดดดดด
มีศาสนาน่ารัก โซคิ้ว เยี่ยงนี้ด้วย ...
หมีโปรดอวยพรข้าพเจ้าด้วย

โฮเมน

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

หมอแมวโปรดอวยพรข้าพเจ้าด้วย

โฮโม

งบน้อย
เขาบอกว่า คนมีปัญญา มักจะคิดวิเคราะห์ มีเหตุผล ทดลอง ทดสอบ ก่อนที่จะเชื่ออะไร คนส่วนใหญ่ที่มีปัญญาดีมักเป็นคนที่มีความเชื่อมั่นในตัวเองสุง อย่างสาวกหลายๆท่านในบอร์ดเป็นบุคคลที่มี ความ
สามารถ มีเหตุมีผล มีวิสัยทัศน์เป็นของตัวเอง  ทางพุทธศาสนาให้ความสำคัญกับปัญญามาก แต่ สิ่งหนึ่ง
ที่ อยู่คู่กัน มันคือศรัทธา   

ผมสังเกตผู้มีปัญญาดี หลายท่าน ที่มีวิสัยทัศน์ คิด วิเคราะห์ แยกแยะเหตุการณืต่างๆได้เป็น
อย่างดี หลายท่าน  บอกว่า ผมไม่ได้เชื่อกฏแห่งกรรม  ผมเชื่อมั่นในตัวเอง  ผมเชื่อสิ่งที่ทำ และตามอง
เห็น   

ถ้า ท่านเป็นคนหนึ่งที่รู้สึกว่าตัวเองเป็นอย่างนี้  ลองใส่คำว่า ศรัทธา ลงไปในตัวท่านอีก สักนิด........

อินทรีย์พละ   ว่า    สติ คู่กับความเพียร   เขาว่าต้องใช้สติให้เท่ากับความเพียร สิ่งที่ทำจะสำเร็จได้โดยง่าย
                           ปัญญา คู่กับศรัทธา  ต้องทำให้สมดุลกัน ศรัทธามากไป เกิดเป็นงมงาย ปัญญามากไป
เกิดเป็น อีโก้......

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 15