หน้า: 1 2 3 4 [5]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาวทู ธุดงค์  (อ่าน 29257 ครั้ง)
ไปถ่ายมาตอนต้นเดือนพฤจิกายน แต่เพิ่งเอามาลงครับ  ฮิ้ววว

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com

มีโครงการแบบนี้แถวไหนบ้างครับ สนใจ

ไปธุดงค์นี้ ใช้เวลากี่วันครับ หรือว่านับเป็นหนึ่งพรรษา 3 เดือนเลย  งง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ขอบคุณครับ ที่อุตส่าห์เล่าเรื่องสนุกๆ น่าสนใจให้ได้อ่าน

พระที่เป็นเพื่อนสมัยเรียนถาปัตย์ ชื่อพระจิมมี่
เคยบอกผมว่า ต้องเกินห้าพรรษาถึงจะธุดงค์รูปเดียวได้
เป็นอย่างนี้เหมือนกันใช่ไหมครับ

แล้วแต่กฎของแต่ละวัดครับ

มีโครงการแบบนี้แถวไหนบ้างครับ สนใจ

ไปธุดงค์นี้ ใช้เวลากี่วันครับ หรือว่านับเป็นหนึ่งพรรษา 3 เดือนเลย  งง

โครงการสำหรับบุคคลทั่วๆไปนี่ไม่ทราบครับ
ตอนนี้รู้แต่ โครงการนั่งสมาธิปฏิบัติธรรม 7 วันครับ
http://www.dokmaiban.com/main/index.php

ส่วนธุดงค์ในรูปที่โพสใช้เวลา 5-6 วันครับ

แต่สำหรับพระธุดงค์จริงๆท่านธุดงค์เป็น ปี
หรือไม่ก็ 6 เดือน+ หรือ ตลอดชีวิตแสวงหาที่ปฏิบัติธรรมไปเรื่อยๆ ครับ

ผมเคยได้ฟังเรื่องพระธุดงค์ท่านหนึ่ง ท่านธุดงค์จาก ชุมพรไปลาว ภูเขาควายอ่ะครับ
กับอีกท่านหนึ่งธุดงค์จากไหนไม่รู้ไปอินเดีย
สุดยอดมากครับ ไว้เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟัง

เวลาพระธุดงค์ข้ามประเทศ ท่านต้องทำ passsport กับต้องขอ visa ไหมครับ

งบน้อย
เท่าที่รู้นะ

ไม่ได้ขอครับ (ในกรณีเข้าป่า)

สงสัยนิดนึงครับ เวลาธุดงค์ กับบิณฑบาต ไม่ต้องห่มคลุมเหรอครับ
น่าจะมีรูปตอบปักกลดเยอะๆหน่อยอ่ะครับ

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
เออเนอะ เดี๋ยวจะลองหามาลงครับ

ที่ห่มดองเพราะ  มันถนัดกว่า ห่มคลุม
เดินไปแบกกลด แบกย่ามไป ถ้าห่มคลุมมีหวังลงไปกองแน่ๆ
และมันร้อนครับ  ฮิ้ววว

อยากไปบ้าง

แต่..... ฮือๆ~

.V.+ busy_boy .V.+
หลวงพี่ชาร์ป ตอนนี้บวชอยู่ใช่หรือเปล่าครับ

แล้วไปสถานที่แบบนั้น มีอินเตอร์เน็ตปั่นบอร์ดได้ยังไงครับ งง

ถ้าบวชอยู่จะวิ่งแตกแถวมาถ่ายรูปให้ดูได้ยังไงกันครับ ง่ะ

ยักษ์มันพูดดูมีเหตุผล สมที่บวชมาแล้ว  ไหว้

[ว่างให้เช่า]
ทีหยั่งงี้ล่ะเชี่ยวเชียะ ง่ะ

เจ้าอาวาสแถวบ้านผมขับรถเองครับ  ง่ะ

ปล. ตอนนี้สึกออกมาแล้ว

Today you , Tomorrow me.
พระที่อยู่นอกศีลนอกพระวินัย ไม่ต้องไปอะไรกับท่านหรอกครับ เดี๋ยวก็ทนไม่ไหวสึกออกมาเองแหละ

(เหงื่อแตกพลั่ก)

หน้า: 1 2 3 4 [5]