หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 25

ผู้เขียน หัวข้อ: ธงปัตตานี  (อ่าน 124103 ครั้ง)
พระ, ครู ,ทหารตายเท่าไหร่ต่อเท่าไหร่ ไม่สนใจ
พอวัยรุ่นแถวนั้นตาย แห่ศพเรียกร้องหาคนผิด  ง่ะ

กำลังโหลดข้อมูล .....

พระ ครู ทหาร ตาย ตำรวจ ทหาร จับใครไม่ได้ ไร้ประสิทธิภาพ

พระ ครู ทหาร ตาย ตำรวจ ทหาร จับใครได้ ไร้คุณธรรม

เจ๋ง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โนคอมเม้นต์  ไหว้
เพื่อนปัตตานี
"Come to our pride."

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ

อยู่กันมาตั้งนาน ดั๊นอยากจะแยกตัว  ง่ะ

ประโยคนี้ ไปพูดยังให้ได้ยินปั๊บ เขายิงเอาเลยนะครับ
เพราะนักวิชาการหัวมติชนลงความเห็นไว้ว่าเราต่างหากที่เป็นฝ่ายเอาเขามาจริงๆ คริคริ
ประเด็นคือเราต้องทำให้ทุกคนเข้าใจว่าเรื่องที่ว่า มันมีอยู่จริง
แต่มันก็เป็นเรื่องของอดีตไปแล้ว พอๆ กะเขาพระวิหารหรือเจดีย์ชะเวงดากอง
ขอแค่อธิบายตรงนี้ให้วัยรุ่นเด็กแซ้บทุกคนเข้าใจ ปัญหาถึงจะบรรเทาครับ
(เราพูดกันจนชินหู แต่เชื่อไหมว่าไปอยู่ที่ตรงนั้นน่ะเขาไม่รู้กันจริงๆ)

เอ่อ...

งดออกความเห็น เรื่องศาสนา กีฬา การเมือง

ลดปัญหาสังคมได้ระดับนึง

ขออนุญาตไม่เห็นด้วยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ชอบธงเพื่อนปัตตานีของตัวเองจัง เอามาทำอวตารจะโดนจับไหมครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ขออนุญาตไม่เห็นด้วยครับ
ในแตกฟองคงไม่เป็นไร เพราะที่นี่ไม่ใช่เวปสาธารณะที่เปิดในวงกว้าง  ฮิ้ววว/

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
โธ่ เจ๊กวาง  ฮือๆ~
ในแตกฟองคงไม่เป็นไร เพราะที่นี่ไม่ใช่เวปสาธารณะที่เปิดในวงกว้าง  ฮิ้ววว/

แม่นแล้วครับ ฮิ้ววว

ป.ล.หมอแมวครับ เว็บ ครับ ไม่ใช่ เวป ชิชิชิ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอนนี้คนส่วนใหญ่ จะเชื่อกันว่า
ปัญหาที่เกิดขึ้นมาจาก การแบ่งแยกดินแดน
ซึ่งจริงๆแล้ว ไม่ใช่ครับ

ทำไมผมถึงบอกว่าไม่ใช่ เพราะว่ามันไม่มีองค์กร ไม่มีโครงสร้าง
ระเบิดที่ใช้ ก็เป็นระเบิดปุ๋ย คือเป็นสิ่งที่หาได้
โดยไม่ต้องได้รับการสนับสนุนด้านอาวุธจากใคร
นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไม ถึงใช้การเจรจาไม่ได้
เพราะไม่รู้จะไปเจรจากับใคร

ตอนนี้สิ่งที่เป็นอยู่ เราเรียกกันว่า Cell
เป็นหน่วยเล็กๆ มีคนอยู่ไม่กี่คนในแต่ละ Cell
คนเหล่านี้จะทำการซุมเป๊าะ(สาบาน) แม้กระทั่งลูกเมียพ่อแม่ก็ไม่รู้

โดยที่แต่ละ Cell มีอิสระต่อกัน ไม่ขึ้นอยู่กับใคร
ไม่มีหัวหน้าใหญ่ หรือ ผู้บงการ ทุกคนทำเพื่อพระเจ้า
แล้วจุดมุ่งหมายหลักก็คือ การแก้แค้น และเพื่อความยุติธรรม

เราอาจจะสงสัยว่า แล้วการวางระเบิด ยิงผู้บริสุทธิ์
มันยุติธรรมตรงไหน ผมจะบอกว่า
พวก Cell เค้าคิดกันแบบนี้ครับ

"ความกลัว ความตาย จะทำให้ทุกคนเท่าเทียมกัน.."

น่าจะมีหัวหน้าใหญ่นะ
เค้าทำมาไม่รู้กี่ครั้งแล้ว สามารถปล้นปืนจากคนของรัฐได้ รู้เรื่องระเบิด การซุ่มโจมตี
และการหลบหนีก็ไวยังกะผี แสดงว่ามีการฝึกมาอย่างดี
ถ้าไม่มีการฝึกที่ดีก็ต้องมีกำลังสนับสนุน ทางหนีทีไล่ที่ดี ซึ่งก็น่าจะมาจากบุคคลหลายกลุ่ม
น่าจะมีคนสั่งการ

ทำเพื่อพระเจ้า!??!
ไม่อยากยุ่งเรื่องศาสนานะ .ขอเข้าใจว่าพวกเค้ามีความเชื่อความเข้าใจบางเรื่องที่ผิดมากๆ

กำลังโหลดข้อมูล .....
น่าจะมีหัวหน้าใหญ่นะ
เค้าทำมาไม่รู้กี่ครั้งแล้ว สามารถปล้นปืนจากคนของรัฐได้ รู้เรื่องระเบิด การซุ่มโจมตี
และการหลบหนีก็ไวยังกะผี แสดงว่ามีการฝึกมาอย่างดี
ถ้าไม่มีการฝึกที่ดีก็ต้องมีกำลังสนับสนุน ทางหนีทีไล่ที่ดี ซึ่งก็น่าจะมาจากบุคคลหลายกลุ่ม
น่าจะมีคนสั่งการ

ทำเพื่อพระเจ้า!??!
ไม่อยากยุ่งเรื่องศาสนานะ .ขอเข้าใจว่าพวกเค้ามีความเชื่อความเข้าใจบางเรื่องที่ผิดมากๆ

หัวหน้าใหญ่ไม่มีจริงๆครับ ยกเว้นตอนปล้นปืนกองพัน กองพันโดนยึด
แล้วธงชัยเฉลิมพลที่มีพระเกศาของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอยู่ข้างใน ถูกยึดไปเกือบชั่วโมง
งานนั้น มีหน่วยทหารต่างชาติเข้ามาปฎิบัติการแน่นอน

แต่ปัจจุบัน ก็มีก็แต่หัวหน้า Cell นี่แหละ
เป็นคนในพื้นที่ มีอาชีพเป็นหลักแหล่ง
เรื่องการฝึกนี่ เค้ามี ดาวะห์ จาก
ปากี อัฟกานิสถาน มาช่วยสอนครับ

ที่หลบหนีได้ทุกครั้ง เพราะมุสลิมแถวนั้น
เค้าไม่ให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่รัฐไงครับ
บอกไม่เห็น ไม่รู้ ดังนั้นก็เหมือนมี
คนดูต้นทาง เป็นล้าน เท่ากับจำนวนประชากรมุสลิม
ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้

ส่วนเรื่องความเชื่อ เค้าเชื่อแบบนั้นจริงๆ
ถามว่า แล้วจะทำยังไง ให้เค้าเปลี่ยนความเชื่อ ความเข้าใจได้ครับ
แต่ที่แน่ๆ ไม่ใช่ด้วยความรุนแรงแน่นอน

ต้องขุดคอคอดกระ ... ประเทศที่สนับสนุนเงินทุนจะได้เจ๊งไปเป็นแถบๆ  ฮิ้ววว

ถ้าในหลวงตรัสซักนิดคงไม่มีปัญหา ตัวอย่างคลองที่ชุมพรนั่นก็เป็นตัวอย่างอยู่
แต่หลังจากขุดแล้ว ปัญหาประเทศถูกแยกเป็นสองส่วนมันก็กระไรอยู่ ดีไม่ดีพี่แกอาจดึงลงไปรวมหมดก็ได้ แต่ใครมันจะเอา ไทยนะ.."ไทย"

ทำสะพานเชื่อมแบบญี่ปุ่นก็ได้นี่หว่า

แต่ผมกลับเห็นด้วยกับการใช้ความรุนแรงแฮะ
เรื่องบางเรื่อง คนบางคน ความสงบสันติสุข และยุติธรรมทำให้เค้าหยุดไม่ได้ ไม่งั้นมหาตมะคานธีคงไม่ถูกลอบสังหาร
กับบางสิ่งบางอย่างยิ่งเราเอาน้ำเย็นเข้าลูบ เข้ายิ่งเย็นสบายกระทำการหยามหมิ่นได้อย่างสะใจ
มุสลิมที่ดีมีเยอะมาก แต่พอดีผมเป็นพวกหัวรุนแรง
เป็นเรื่องจริงที่ว่าสามจังหวัดนั้นมีคนเสียชีวิตเพราะเหตุการนี้เยอะมาก เสียชีวิตโดยที่ไม่เกี่ยวข้องอะไรเลย
เพราะฉะนั้นสำหรับคนที่คิดว่าเค้าก็คนนะ ใช้เหตุผลคุยกัน เข้าใจกันดีกว่า การฆ่านำไปสู่ความแค้น ฉะนั้นไม่ควรรุนแรง ขอโทษทีผมเห็นด้วย แต่ไม่ทั้งหมด ลูกหลานครอบครัวของหลายๆคนที่เสียชีวิตไปแล้วมีสิทธิ์ที่จะแค้นเหมือนกัน เค้ามีสิทธิ์จะขอให้กฎหมายบ้านเมืองเราช่วยเหลือเอาตัวผู้กระทำผิดมาชดใช้ความแค้น เพราะเค้าคือพี่น้องร่วมชาติของเรา ในเมื่อกลัวลูกหลานผู้ตายจะมาแค้นก็ฆ่าล้างตระกูลไปเลย เผื่อพวกหัวรุนแรงที่ไม่กลัวตาย อย่างน้อยจะได้กลัวครอบครัวพลอยตายไปด้วยบ้าง ผมถือว่าความเหลาะแหละใจอ่อนไม่ช่วยให้จัดการคนได้ กับคนบางประเภทต้องใช้ความเด็ดขาดมากกว่า
ถ้าคิดว่าทำรุนแรงกับเค้าแล้วกลัวองค์กรใดองค์กรหนึ่งจะมาแทรกแซง ก็เอาเถิดครับ
ความเห็นส่วนตัวผมนะ ส่วนตัวล้วนๆ

ผมก็เห็นด้วยนะ

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

เคยฟังเรื่อง คนใต้มั้ยครับ

ที่ว่าไม่ว่าจะไปอยู่ภาคไหนก็แหลงใต้ ได้แบบไม่สนใจใครจะฟังรู้เรื่องไม่รู้เรื่อง

เข้มแข็งในวัฒนธรรมเพื่อนพ้องสูง ผิดถูกก็คือเพื่อน

หมีโหดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2006, 22:31 น. โดย ^-FakE-^ » บันทึกการเข้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 25